Xin Chỉ Cách Câu Phao Ở Nơi Nước Chảy | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Xin Chỉ Cách Câu Phao Ở Nơi Nước Chảy

Thảo luận trong 'Người mới tập câu !' bắt đầu bởi NKN89, 20/3/16.

1. NKN89

NKN89 Thành viên mới

Chào anh em 4so9, số là mình rất thích câu cá và đang tập tành câu. Vừa rồi mới mới mua cây cần tay cuối tuần rong đuổi cho thỏa đam mê. Nhưng có 1 vấn đề là mình chỉ câu được khi nước đứng, khi nước bắt đầu chảy thì cái phao cứ bị trôi đi mất. Sau khi tìm hiểu thì thấy hình như còn có cách câu đáy ,nhưng thú thật thì mình khoái cái cảm giác nhìn canh cái phao hơn.
    Giờ post lên diễn đàn này mong anh em sư phụ chỉ mình có cách nào để khắc phục điểm này không vậy? Mình cám ơn rất nhiều :D :D :D

2. NKN89

NKN89 Thành viên mới

có ai giúp mình với

3. Admin

Admin Con sen

Câu phao nước chảy, như bạn thấy rồi đấy, rất khó vì phao theo dòng chảy.
    Nếu thêm chì neo phao thì nó vẫn cứ bị chảy, sau đó nước có thể đạp phao chìm luôn nếu bị cản nhiều.
    Cách câu phao nước chảy thì phải chịu khó thôi: quăng lên đầu dòng chảy, sau đó chờ nó trôi đến ngoài tầm khống chế thì thu về, quăng lại, hoặc bạn chọn chỗ nước quẩn để câu.

4. nguyenduchuy

nguyenduchuy Thành viên tích cực

Chuyển qua câu iso đi Bạn, nước chảy mạnh thì dùng phao to một tí. Iso lúc trước mình nghĩ chỉ áp dụng câu ghềnh, hay chổ nào có nhiều có chướng ngại vật cho cá dựa vào thôi.
    Hôm qua đi Lagi mình câu ở bãi biển luôn và thấy áp dụng tốt. Khoe hàng một tí nha Bạn chủ topic.
    Lagi mùa này cá đục nhiều và to, đặc biệt cá vồ biển nhiều quá. Ai định đi thì nên đi nhé.
    Đây là thành quả buổi tối thôi, buổi sáng được gần 20 con đủ loại mấy đứa bạn xử trước không kịp chụp hình.
    image

5. Admin

Admin Con sen

ISO cũng không áp dụng thành công đâu. ISO chỉ chống sóng, chứ nó không chống được nước chảy nhé.
    Thân

6. nguyenduchuy

Đúng là không chống được phao trôi hoàn toàn nhưng phao trôi thì cá mới ăn.hi hi
    Phao to chì nặng nó vẫn trôi chậm hơn phao câu tay chứ anh, với lại như anh nói quăng lên đầu dòng cho trôi hết tầm thu dây quăng lại thì em thấy iso tầm thả trôi xa hơn.
    Em câu nước chảy thả dây nhiều lúc xa 20-30m cá nó mới ăn, lúc này kéo cá phê hơn.

7. Admin

Admin Con sen

Không khác nhau nhiều đâu. Ở biển thì không có nhiều vật cản, có thể lái cho phao xa 1 chút vẫn ổn, ở sông nhiều rác quẩn, khó thực hiện lắm.
    Thân

tuannguyen_st and NKN89 like this.
  8. NKN89

NKN89 Thành viên mới

cám ơn anh Ad nhiều nhé, chắc phải phải thay đổi cách câu. :(

9. NKN89

NKN89 Thành viên mới

Cám ơn anh nhé. Mà cho mình hỏi xíu, nếu câu ISO bờ quăng xa zậy chắc nếu cá ăn cũng phải dựa vào đầu cầu rung để biết pk bạn? vì nghĩ quăng xa sợ cũng khó thấy phao
    p/s: Nhìn đống cá của bạn mà phê quá :))

10. tuannguyen_st

tuannguyen_st Thành viên gắn bó

Bạn đứng phía trên dòng chảy quăng xuôi xuống, chì neo phao to một chút. Bạn căng dây thẳng một chút phao sẽ không bị nước cuốn chìm. Mình câu cá tra ở mấy con kênh lớn nước chảy hơi mạnh nên dùng cách đó. Còn sông lớn nữa dòng chảy mạnh thì bó tay. Vì mình câu cá cũng thích nhìn cái phao lắm :):)...

Admin and NKN89 like this.
  11. nguyenduchuy

Nhìn phao chứ không phải đầu cần rung đâu Bạn vì để đây hơi chùng mà.
    Nhưng thỉnh thoảng phao trôi không kịp xả đây gặp cá ăn mạnh là nó kéo tay mình luôn, lúc đó theo phản xạ là giật mạnh và run.
    Lúc mới tập câu mình cũng nghĩ như bạn nhưng câu nhiều rồi sẽ khác, tự mình khám phá và áp dụng cho từng địa hình khác nhau.
    Câu bờ mình ném xa ra 20-30m luôn vẫn nhìn rõ như thường mà Bạn vì phao iso to và nên mua phao màu đỏ đậm cho dễ nhìn. Nắng lên thì đeo kính để khỏi chói.
    Vui nhất là câu đêm, phao đèn đang trôi tự nhiên mất tiêu thế là giật lên dính cá.
    Câu phao nhìn cá ăn rất thích nhưng câu đêm còn thích hơn.

NKN89 and Admin like this.
  12. NKN89

NKN89 Thành viên mới

đúng rồi đó bác, em cũng khoái câu phao, nhin cái phao nhỏm nhỏm mà hồi hộp,hehe
    Mà dùng cần ISO thì chắc hơi kén địa hình rồi :( rộng rãi 1 xíu thì mới thoải mái đc :)

Admin thích bài này.
  13. NKN89

NKN89 Thành viên mới

14. NKN89

NKN89 Thành viên mới

Ad ơi,nếu câu chìm thì có cách nào để chống vướng lục bình không ad?

15. Admin

Admin Con sen

Nếu lục bình trôi nhiều, em dùng thử cách sau:
    - Quăng mồi đến điểm câu.
    - So dây ổn, lấy 1 cục chì (hoặc đá, sắt ....) buộc vào dây thun, để ra đầu dây rồi cho nó chạy xuống.
    Về nguyên tắc, cục chì này sẽ đè dây chìm xuống, khi em kéo thì nó sẽ tuột dần về phía lưỡi câu. Tháo ra, lặp lại nếu câu tiếp.

NKN89 thích bài này.
  16. NKN89

NKN89 Thành viên mới

Cám ơn ad nhiều

17. huỳnh anh tín

huỳnh anh tín Thành viên mới

có 1 cách câu phao ở nước chảy của tụi nước ngoài, nếu nước chảy thì bác lấy chì, [​IMG]làm theo như cái hình đó, tuỳ lượng nước chảy mà bác bỏ chì, nếu nước chảy mạnh thì bác bỏ chì từ trên xuống dưới đều ra còn chảy it thì bỏ thưa bớt :D ở gần thẻo bác bỏ 2 3 cục liên tiếp cho nó giữ lại:D em trước cũng tìm như bác :D đi hỏi mấy thằng người Anh tụi nó chỉ em vậy :D áp dụng thì rất hiệu quả :D https://flic.kr/p/FXUgps bác vào link xem chứu em up nó toàn bị lỗi