Tự Vấn Em Câu Hanh (tráp ) | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Tự Vấn Em Câu Hanh (tráp )

Thảo luận trong 'Câu rê mồi sống' bắt đầu bởi chauqn47, 20/9/14.

1. chauqn47

chauqn47 Thành viên mới

tình hình chỗ em có cá hanh rồi ! nhưng câu mãi không đước ! nhờ các anh các chú tư vấn em cách câu nó! và dung mồi nào hiểu quả ! em nghe đâu phải dung mồi tốm sống hay gì đó rồi câu k dùng chì !

2. Admin

Admin Con sen

Bạn ở khu vực nào?
    Câu hanh thì câu sống hay chết nó cũng ăn hết mà.
    Cho mình xin vài tấm ảnh khu vực câu để có thể hỗ trợ tốt hơn.
    Thân

chauqn47 thích bài này.
  3. chauqn47

chauqn47 Thành viên mới

ah để minh đi chụp vài tấm hình ! chỗ mình là kè đá người ta làm cáp treo đó
    để minh chụp ! khu vực của mình thuộc miền trung Tp- Quy Nhơn

4. chauqn47

chauqn47 Thành viên mới

DSC00750 tại k có nhiu hình

5. dangvanphuoc

dangvanphuoc Thành viên gắn bó

Hình chụp nơi Bạn câu chắc là ghềnh đá ,kè biển !
    Cá Hanh biển không khó câu lắm. Ở Kè Tiên sa Đà nẵng mình thấy họ câu bằng cần ISO,dây câu nhỏ hoặc dây tàng hình .
    Mồi câu họ có thể dùng mồi tôm sống (có MR KIM người Hàn Quốc lại hay dùng mồi tép Bắc cực- gởi từ HQ qua=nó to cở đầu đũa , màu đỏ như con khuyết ( con ruốc biển) hoặc một số người khác câu bằng mồi Hà đỏ cũng rất nhạy!
    Ở Huế ,người ta câu cá hanh biển cũng như vậy nhưng dùng mồi xã bằng mắm ruốc, cá thối xay để dụ cá !

Cauca-khanh and chauqn47 like this.
  6. chauqn47

chauqn47 Thành viên mới

dạ cảm ơn bạn dangvanphuoc đã tư vấn giúp mình nha ! mồi hà (hầu) đúng k bạn hay con hà hay thấy trến vách đá ! mình phải xã mồi rồi mới câu đc dk bạn! minh thấy hay bị nhìu con cá nhỏ phá đó bạn ! mà minh chỉ thấy nó ăn lúc trời tối !

7. dangvanphuoc

dangvanphuoc Thành viên gắn bó

@ Chauqn47!
    Bạn mua hà đỏ ở tiệm đồ câu :Con hà đỏ là con dời nằm trong các bẹ dừa nước có màu đỏ, có 2 hàng chân nhỏ bên thân , nhớt và tanh,ban đêm còn phát sáng (!) nên câu đêm cũng có lợi điểm . Con hàu đá thì bám ở các cục đá, Bọn mình câu cá biển hay đập vở vỏ nó từng đám ,sóng biển tạt nước từ từ để thay mồi nhử ,ruột hàu móc làm mồi câu phải xoắn quanh lưỡi nhiều vòng kẻo tuột,kiểu câu này hiệu quả nhất là câu chình .
    Nếu câu mồi tôm sống ở ghềnh mùa này thường bị cá nhỏ phá,bạn phải làm 1 túi mắm ruốc treo gần mặt nước để nhử chúng ,còn câu cá hanh ở vị trí khác và dùng chì neo nặng hơn để mồi chìm mau ,ít bị cá phá!!!

Cauca-khanh and chauqn47 like this.
  8. chauqn47

chauqn47 Thành viên mới

@dangvanphuoc hì ở tiệm câu chỗ mình không bán con đó :( cảm ơn bạn đã tư vấn giúp mình nhé !

9. leewanchao80

leewanchao80 Thành viên tích cực

Cá Hanh biển thường đi ăn vào ban đêm. Cá Hanh bạn có thể câu bằng mồi mực ươn, ở Quy Nhơn mồi mực chắc nhiều rồi.
    Buổi sáng ra chợ mua mực lá (ko mua mực cơm hay mực nan nhé) loại nhỏ size cỡ chừng 1 ngón tay người lớn, nhỏ hơn hoặc to hơn 1 tí cũng đc. Mang về bỏ cấp đông trong tủ lạnh. Trước khi đi câu 4 tiếng, bạn lấy mực ra bỏ vào túi nylon rồi để nơi mát tránh ánh nắng trực tiếp. Làm như vậy mực sẽ ươn từ từ, có mùi hôi và phát sáng vào đúng lúc muốn câu. Mồi này vừa có mùi vừa có phát sáng rất hợp để câu đêm, kích thích nhiều loại cá đến ăn như Mú, Hanh, Hồng, Gáy...
    Câu Hanh bạn nên dùng chì nhẹ thôi cỡ 30g-40g là đc.
    Với điểm câu này bạn chỉ nên dùng 1 lưỡi trên 1 đường câu. Nếu dùng 2 lưỡi thì khi đóng cá lưỡi còn lại dễ mắc phải đá khi bạn dòng cá.
    Câu nhiều cần để tăng cơ hội gặp đc cá
    Dùng lòng cá, đầu cá, mang cá bọc trong túi lưới làm mồi xã. Xã như vậy để cá nghe mùi tanh đến kiếm ăn nhưng lại ko ăn đc mồi xã đành phải ăn miếng mồi mực nguy hiểm kia. :))
    Câu có cá nhớ chụp hình cho ae thèm chơi nhen.

Last edited: 21/9/14
    Cauca-khanh, Huyhcc and chauqn47 like this.
  10. minhtranqn

minhtranqn Thành viên mới

Tiện thể mấy bác cho em hỏi, dùng cần nào câu cá hanh. Em thấy mấy người dùng cây 2m7 đầu ngọn mãnh dịu. Anh em biết cây nào ko

11. Admin

Admin Con sen

Cần nào chả câu được hanh bạn Minhtranqn.
    Góp ý thêm với chủ topic: Địa hình này, câu ISO là hợp lý nhất. Bạn câu ISO kết hợp xả mồi dụ, đảm bảo lấy hết cá. Tìm đọc kỹ thuật câu phao trên biển có trên 4so9 nhé.
    Thân

chauqn47 and dangvanphuoc like this.
  12. chauqn47

chauqn47 Thành viên mới

dạ tk anh nhiều nha vì chưa có nhìu time nên k đi câu đc khi nào câu đc cá em post anh lên . tk a giúp em nha

Admin thích bài này.
  13. HoangHonLanh

HoangHonLanh Thành viên tích cực

rất nhiều bài viết về iso bạn tìm kiếm google là ra hết.Mình chỉ góp ý cá vùng nào ăn mồi vùng đó.Do tập quán sinh sống của cá rồi.Như mình câu hà đỏ ở ngoài này cá lại không ăn nhiều chắc vì lạ.Thân

chauqn47 thích bài này.
  14. chauqn47

chauqn47 Thành viên mới

đã thử mồi tôm sống và thất bại đi về ! vừa bị cá phá k đớp vừa bị gió bão ù ù kéo tới :( ...

15. lac_nha

lac_nha Thành viên mới

đang google địa điểm câu tráp/hanh thì đọc được bài của bạn. Không biết tráp biển thế nào chứ mình câu rạch nước lợ thì phải canh thuỷ triều, chổ mình câu thì cá ăn lúc triều xuống lúc nước rút mạnh và thường câu đêm. Mồi tôm, gà, bò!!! Mình đi câu có hôm cá ăn hết mồi mà vẫn không dính lưỡi, toàn rỉa, giựt mồi rất bạo lực nhưng không táp hết mồi.
    Hi vọng bạn sớm tìm ra được thói quen ăn mồi của tráp khu vực bạn câu và câu được cá.

chauqn47 and Admin like this.
  16. Admin

Admin Con sen

Với trường hợp cá đớp bạo nhưng nhát mồi thì chịu khó rê mồi giả xem sao.
    Chúc bạn thành công.
    Thân

17. lac_nha

lac_nha Thành viên mới

Cảm ơn bác Admin. Em cũng thử mồi giả (soft plastic) được tháng nay rồi mà chưa được con tráp nào chỉ được mấy con cá chai. Có lẽ kỹ thuật chưa tốt nên tráp không ăn. Sẵn em hỏi luôn gần saigon có chỗ nào câu tráp không các bác.

Admin thích bài này.
  18. Admin

Admin Con sen

Đánh tráp anh em vẫn hay dùng mồi cứng, hay nhất là mồi clankbait, lên đều đều. Đừng đánh mồi mềm nhé.
    clankbait
    Thân

19. minhtranqn

minhtranqn Thành viên mới

Mình hay câu bằng mồi tôm đất sống dùng để rê mồi, thời điểm này đang vào mùa mưa nên nước dục mình dùng cua trớm để câu cá hanh rất thích. Chổ mình câu là nước lợ.

Mình dùng bộ này để đánh

20. tridooclang

tridooclang Thành viên mới

Cho em hỏi nếu đứng trên cầu câu xuống như vầy thì làm mồi kiểu j
    Anh bày em với và có thể thì chụp ảnh cái thẻo câu cho em học hỏi được k ah

Các file đính kèm:

Thế Giới Mồi Câu - mồi câu cá