Tư Vấn Bộ Cần Câu Cá Biển Ikano + Penn Warhorse Ii 650 | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Tư Vấn Bộ Cần Câu Cá Biển Ikano + Penn Warhorse Ii 650

Thảo luận trong 'Câu máy' bắt đầu bởi hydradon, 4/12/17.

1. hydradon

hydradon Thành viên mới

Em từng đi câu cá giải trí và đây là lần đầu tiên em mua bộ cần câu cho riêng mình. Em đc tư vấn là dùng để câu ghềnh và mục tiêu của em là câu cá mú các loại:
    - Cần: Ikano Japan JS 80MH2 với thông số Line: 12 -35 lb, Lure: 15 - 80G
    - Máy: Penn Warhorse II 650 với các thông số gear 5.2:1
    lb/yards: 18/155, 20/125
    mm/m: 0.45/140 0.5/115 0.6/80

Em muốn hiểu rõ thêm những thông số này:
    1. Cần em là Line: 12 -35 lb nghĩa là chỉ giới hạn đc cá nặng 12 - 35lb (5.4kg - 15.9kg) thôi ạ?
    2. Tương tự, Lure tối đa là 80g ạ?
    3. Em cũng ko rõ số lb/yards của máy là 18/155 nghĩa là sao ạ? Em đọc trên mạng thấy nghĩa là 18lb test gì đấy nhưng ko hiểu đc số yards là thế nào :(
    4. Trên hình máy em cũng có số 5/85 nhưng em ko hiểu số đó là gì ạ (nó nằm giữa lb/yds với mm/m trong hình)
    5. Với những chỉ số trên thì cần câu em có thể chịu đc sức nặng của cá bao nhiêu ạ? Mục tiêu của em là câu cá mú, câu ghềnh nhưng em cũng muốn thử thuê ghe ra khơi câu cá to, ko biết bộ cần em có đủ ko ạ?

Xin mọi ng tư vấn cho em vì đây là bộ cần đầu tiên em mua, mong mọi người thông cảm với những câu hỏi căn bản này ạ :(

Các file đính kèm:

2. lephong

lephong Thành viên gắn bó

chào anh. em có tí hiểu biết thế này giúp anh nhé.
    1_ Thông số ghi trên cần 12 đến 35 lb là ý dùng cỡ dây trong khoảng đó là thích hợp.
    2_ lb/y & mm/m là thông số dây vào máy thích hợp máy chứa dc nhiêu mét day nhe anh
    3_ Lure 15 - 80gr thì là trọng lượng con mồi trong khoảng đó thích hợp dùng cho cần câu này nhé anh.

Last edited: 5/12/17
    hydradon thích bài này.
  3. hydradon

hydradon Thành viên mới

Cám ơn bạn đả tư vấn :) Mình muốn hỏi thêm 1 tí:
    - Trên máy mình, có số 5/85 ấy, hình như nó ko phải lb/yds hay mm/m nên mình ko biết đấy là số gì ?
    - Theo bạn thì bộ này có thể chịu được cá nặng bao nhiêu ? (vì mình muốn xem đủ chuẩn để ra khơi ko )

4. Hunter Pro

Hunter Pro Thành viên gắn bó Staff Member

- Theo bạn thì bộ này có thể chịu được cá nặng bao nhiêu ? (vì mình muốn xem đủ chuẩn để ra khơi ko )[/QUOTE]--> Bạn có thể câu đc cá 1kg - 3kg - 10kg..còn tùy thuộc vào dây, địa hình, độ sâu,..nhiều yếu tố liên quan. Thật ra câu hỏi này sẽ có đáp án khi bạn ra biển câu vài lần, hoặc gặp trực tiếp AE có kinh nghiệm.
    Ngồi đây gõ bàn phím cả năm ko giải thích hết được cho bạn.
    Cho nên theo mình thì bạn có gì chơi đó, chơi tới đi... đừng lo lắng & không sợ hãi.

hydradon thích bài này.
  5. cuonghoangdao

cuonghoangdao Thành viên gắn bó

Mình câu ghềnh đã lâu. Không biết bạn định câu thể loại nào. Thường câu ngâm dầm cần săn hàng, cần tải chì tầm 200-300g. Cước 70 đến 90. Địa hình ghềnh thường dằn co với cá tỷ lệ cạ đá đứt cước khá cao nên dân dầm ghềnh thương chơi cước 70-90. Như mình thường câu ngâm dầm thông số như cần và máy trên của bạn mình chỉ dầm câu cá mú. hồng, gáy... loại 1kg5 đổ lại. Còn hàng lớn cần cây hạng nặng hơn, rẻ nhưng cứng để nạy chình lưỡi vướn san hồ nạy nốt.

Last edited: 7/12/17 lúc 08:10
    hydradon thích bài này.
  6. hydradon

hydradon Thành viên mới

Cám ơn bạn đã tư vấn. Sau khi đi câu xem thế nào rồi review :D

Like câu cuối của bạn :))

Hunter Pro thích bài này.