Tình Cá Với Nước. | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Tình Cá Với Nước.

Thảo luận trong 'Tán gẫu, Vui buồn có nhau' bắt đầu bởi vnhut, 17/11/15.

1. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

“ Ở đâu có nước, ở đó có cá”; Ông bà mình xưa vẫn hay bảo thế!

Quả thật vậy , từ ngàn xưa ko biết tự bao giờ? Loài cá hiện diện trên trái đất và sinh sôi nảy nở khắp nơi.

Thời thơ ấu, bọn trẻ chúng tôi vẫn thường ra đồng thả trâu, rồi hay xúm nhau tát bắt cá trong mấy cái vũng trâu nằm còn sót lại chút nước trên đồng ruộng.

Từ cái vũng trâu nằm ấy cho đến đại dương mênh mông. Từ đồng ruộng, kênh rạch, ao hồ, sông ngòi cho đến những con suối tận rừng sâu, trên núi chảy xuống... Đều có muôn vàn loài cá sinh sôi nảy nở.

Cá là nguồn thực phẩm thơm ngon bổ dưỡng, là nguồn kinh tế nuôi sống biết bao hộ gia đình, các chế phẩm đặc sản từ cá như khô, mắm, chả….cho đến những giọt nước mắm thơm ngon chiếc xuất từ cá trở nên quá quen thuộc với mỗi con người. Nó hiện diện khắp nơi: Từ phố chợ, nhà hàng cho đến bếp ăn của mỗi gia đình….

Ngày nay, vận dụng sự tiến bộ của khoa học mà con người đã chế tạo ra cơ man nào là phương tiện, từ hiện đại như những con tàu to tướng trang bị đầy đủ thiết bị phục vụ đánh bắt ngoài tận đại dương xa xôi cho đến các phương tiện thô sơ như chiếc xuồng ba lá, tay lưới, cái lờ, cái lọp…đánh bắt cá phục vụ cho nhu cầu cuộc sống.

Và con cá cũng chính là cái tiền đề cho cái nguồn cảm hứng cho nhũng ai có cái thú đam mê trời đày như chúng tôi; “Câu kéo cho vui đời”.

Câu thì bằng cần câu, dây, lưởi…và ít dụng cụ hỗ trợ là kéo được con cá, Vậy mà bên cạnh chúng tôi còn 1 thứ chắc các bác ko hề biết đến: Đó chính là “Sợi dây vô hình” mà nó đã ràng buộc, lôi kéo AE chúng tôi từ hàng trăm cây số đến với nhau như thế này đây:
    DSC03786

DSC03787

DSC03789

DSC03791

DSC03792

DSC03796

DSC03798

DSC03801

DSC03802

DSC03805
    Các AE đoàn Bạc Liêu, Cà mau. Những người đã vượt chặng đường xa nhất đến đây!

DSC03794

DSC03809

DSC03816

DSC03817

DSC03818

DSC03823

DSC03825

DSC03827

DSC03829

DSC03830

DSC03832

DSC03835

DSC03836

DSC03838
    ===============================

Trong cái niềm vui tưng bừng tưởng như bất tận đó, vẫn phải có những giọt nước mắt phải chảy ngược vào lòng các bác ạ!!...
    Chúng tôi đã mời anh Tài đến cùng tham gia và chia sẻ cùng anh. Số phận nghiệt ngã đã làm cho cái gia đình nhỏ của anh như vắng mất tiếng cười.

DSC03811

DSC03812

DSC03813

DSC03814

Anh như xúc động đến không thể nói thành lời khi đón nhận những tấm chân tình mà các mạnh thường quân và những AE cần thủ đã dành cho gia đình anh.
    Xin đươc thay mặt BTC và gia đình anh Tài. Tôi xin gửi lời chân thành cảm ơn đến các anh Saysay, anh Phúc (Triden17), BQT 4so9 và các AE cần thủ đã ủng hộ, góp phần chia sẻ khó khăn cho gia đình anh Tài với tinh thần "Lá lành đùm lá rách".
    Mong rằng với sự quan tâm san sẻ đó sẽ giúp anh vơi đi bớt khó khăn và giúp chị nhà có thêm động lực để chống chọi với bệnh tật.
    ========================
    Ngày hôm sau đoàn chúng tôi đến tham quan làng bè Bình Thạnh và trãi nghiệm câu bè, nhưng tiếc là hơi thiếu chút cái gọi là "cảm giác".
    DSC03839
    DSC03840

Hoa nào đẹp thì nở rồi cũng tàn, Cuộc vui nào dù có tưng bừng đến đâu rồi cũng đến hồi kết thúc. AE chúng tôi chia tay nhau sau buổi cơm trưa thân mật có đệm thêm tí "nước mắt quê hương" cay nồng.
    Chia tay sau niềm vui tề tựu, chả lẽ cứ kề vai bá cổ nhau mà chụp hình miết, chỉ còn biết gởi cho nhau lời chúc sức khỏe và lời hẹn hò sẽ tái ngộ nhau.
    Mong rằng ngày đó sẽ thật gần!
    Và mong rằng sau sự kiện này: Tình AE cần thủ chúng ta sẽ càng khắn khít nhau hơn. Như tình "Cá Với Nước".
    ĐT 17/11/2015.
    Vnhut

Last edited: 17/11/15
    tri_acb, smallkiwi, MR.AN and 12 others like this.
  2. songcantho

songcantho Thành viên gắn bó Staff Member

Anh Nhựt viết bài hay quá, ý nghĩa... anh em mình như cá với nước anh nhỉ. Hi vọng lần sau sẽ có anh em từ AG, TG, TV...đến chung vui. Chúc cho MTFC ngày càng phát triển

3. 7 Toan

7 Toan Chủ nhiệm MTFC Staff Member

Cảm động quá NHỰT ơi...! Hẹn hò...tái ngộ....! Mong rằng ngày đó thật gần..!!!

4. Quý Bạc Liêu

Quý Bạc Liêu Cần thủ xứ cơ cầu

đầy xúc cảm, xong chuyến này off Bạc Liêu nhé!

5. songcantho

Anh 7 ơi, có tấm hình nào chụp lúc anh em mình nắm tay thành một vòng tròn không? Nếu có anh đăng lên cho anh em xem nhe.

6. LuậnCT (shinichi1608)

LuậnCT (shinichi1608) Thành viên gắn bó

Anh nhựt viết bài hay quá, đọc mà đi vào lòng ròng...ủa lòng người hihi

7. mai tùng CT

mai tùng CT Thành viên tích cực

Bài viết a thật hay từ lời văn đến hình ảnh đan xen hòa quyện vào nhau rất hợp lí . Đọc bài của anh có cảm giác như được hòa cùng niềm vui anh em hợp mặt và bổng vỡ òa cảm xúc với hình ảnh anh em chung tay chia sẽ đem lại niềm vui nhỏ cho gd a Tài. E xem đi xem lại mấy lần ))), cảm ơn anh bài viết thật hay tràn đầy ý nghĩa :):):)

8. 7 Toan

"Có em" để anh HẢI ĐĂNG soạn lại một lần rồi đưa thật nhiều hình ảnh cho anh em mình xem nhé..!
    ( nhớ em đuôi vàng quá Hiệp ơi.!!!)

9. 7 Toan

QUÝ ƠI...! Anh sẻ xuống Bạc Liêu em hướng dẩn anh bắt được con cá chẻm để chụp tấm hình kỷ niệm nha..!?

10. songcantho

Anh nghiên cứu xem gió mấy thế nào rồi mình lam chuyến anh. Nghe nói mấy rày cá cũng có vô rồi đó. Em chỉ có thể đi con nước cuối tháng thui vì qua tuần em bận nhiều rồi.

11. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Muốn lắm chứ Quí ơi! Nhưng chắc phải từ từ mới dc, đi hoài gấu nó bẻ cần, đá ra đường luôn áh!!:):):).....

12. Quý Bạc Liêu

dạ a!. kiếm hàng khủng luôn!

phucdongthap and 7 Toan like this.
  13. Quý Bạc Liêu

chắc qua tết luôn anh. Làm chuyến off ae Miền tây luôn. Sẳn thời điểm đó cá đầm nhà lớn nên dễ câu!

saysay, phucdongthap and vnhut like this.
  14. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Ừ! tg đó có lẽ là hợp lý nhất.:)

15. 7 Toan

OK.! Hiệp ơi.. Thường thường thì tháng 11/12.. nầy cá ăn dính mép ko hà, nên dể xảy lắm vì nó thay răng đó..!
    Tháng này bắt được cá để tay vào miệng nhám mềm ko như những tháng kia nhám cứng.! Nên canh cần ăn lau một chút hãy giật..!( một chút kinh nghiệm thôi nhá..hì..hì ..!???)

16. anhtuan70

anhtuan70 Thành viên mới

[tôi ước được một lần xuống Cà Mau câu cá Chẽm quá

Quý Bạc Liêu thích bài này.
  17. Heineken

Heineken Thành viên gắn bó

Anh Nhựt viết hay mà vẫn đẹp trai như ngày nào, nhớ mọi người quá. Do sắp xếp ko đc nên em vắng mạt, hẹn các anh lần sau vậy. Chúc cho MTFC ngày càng lớn mạnh

vnhut and 7 Toan like this.
  18. trankha

trankha Thành viên gắn bó

"Bạn" 7 Toàn đẹp trai nhất.....:D:D:D:D nhà.

19. LuậnCT (shinichi1608)

LuậnCT (shinichi1608) Thành viên gắn bó

Anh @7 Toan đúng là cao thủ bông lau, đến cá thay răng mà a cũng biết luôn..thiệt bái phục, bái phục...đi câu với a học được nhiều kn lắm đây, chờ ngày đó...

vnhut, 7 Toan and trankha like this.
  20. 7 Toan

7 Toàn cám ơn. Lương, Luận nhiều 7 già rồi nên mấy cô ko mời ly rượu nào toàn là mời các anh em ko. Buồn ghê...!
    7 đang canh con nước anh em MTFC mình làm một chuyến Định An cho vui nhà vui cửa nhé Luận ơi...!

phucdongthap, vnhut, trankha and 2 others like this.