Thu Vàng.... Côn Sơn | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Thu Vàng.... Côn Sơn

Thảo luận trong 'Câu cá biển' bắt đầu bởi xuan_vinh, 6/10/17.

1. xuan_vinh

xuan_vinh Thành viên tích cực

Em xin được phép ghi nhanh chuyến đi câu vừa rồi gửi bà con.

Trong các chuyến đi trước bao gồm các chủ đề: Xuân - Hạ, nay em làm thêm chủ đề mùa thu cho nó đầy đủ (mùa đông ở CĐ ko có ghe câu).

Sau chuyến đi Vào Hạ vào tháng 6 xong, bọn em đã đặt ngay ghe với thuyền trưởng Khánh thực hiện tiếp chuyến đi Thu Vàng tháng 10 này. Như các anh em thường đi Côn Đảo đã biết thì vào mùa thu này thời tiết rất thất thường, mưa gió bất ngờ, cá thì rất ít (chủ yếu là cá bè trang về nhiều). Tranh thủ thời tiết rơi vào đồng trung (trước và sau rằm tháng 8 AL), 04 anh em: Long lợn, Vinh heo, Kid và Sơn hẹn nhau lên đường (trong đó Kid và Sơn lần đầu được thử thách cùng với thể loại câu biển này).

Phương tiện di chuyển như thường lệ của cả nhóm vẫn là ATR 72 quen thuộc. Mùa này đặt tàu còn khó hơn đi Pháp!

Sau khi đến Côn Đảo, thủ tục đầu tiên của bọn em vẫn là viếng nghĩa trang Hàng Dương trước. Theo tâm niệm của các anh em hay đi chung "dù trễ, kẹt việc nữa thì ra đến Côn Sơn việc đầu tiên phải làm là viếng nghĩa trang trước", ông bà ta nói: "có kiêng ắt có lành" mà.

Gần 12h trưa bọn em mới lên ghe, như thường lệ thuyền trưởng Khánh vẫn hay dùng chiêu: mới xuống ghe mấy em còn mệt, ngày đầu câu nhè nhẹ khởi động thôi! Vì thế ngay hôm đầu tiên xuống ghe, cả nhóm chỉ bắt được mỗi em bè lão nhỏ này và ít cá rạn. Coi như khởi động đi nhé!

Ngày đầu mới xuống nên mồi màng còn nhiều, cá không ăn thì nhậu thôi bà con! Bữa cơm chiều hôm nay anh em bạn ghe đãi cả nhóm món mực hấp gừng, cá bò hòm hấp, cá trích sashimi chấm mù tạt. Còn tôi đãi lại anh em nhà ghe ít gù bò nướng chấm muối kiến vàng. Lên ghe mà ăn như nhà hàng trên bờ vậy đó!

Ăn cơm xong đến tối các anh em quây quần lại câu mực và câu cá mồi cho buổi hôm sau. Tối hôm nay trúng mánh! Vô tình đang ngồi câu mực thuyền trưởng Khánh phát hiện ngay 1 con mực lá chà bá lửa đang bơi, thế là... a lê hấp! Quất ngay mày lên ghe nghe con!

Sáng hôm sau thuyền trưởng Khánh chở chúng tôi đến điểm câu quen thuộc mà tôi thường quen gọi là "Công viên hải dương". Vừa đến nơi chừng 15p thì thằng ku Kid lụm ngay con mú đỏ cỡ 3kg! Khỏi phải nói là nó mừng và sướng cỡ nào rồi. Lát sau chúng tôi lên thêm 1 con mú đỏ nữa giữa cơn mưa tầm tã! Đúng là hên nhờ cô thương, chứ trời mưa gió này đi câu chỉ cầm cái bọc là chắc cú!

Còn đây là mớ mực anh em bạn ghe phải treo né trời mưa bão. Nhìn mà chảy nước miếng ực ực.

Ngày thứ 2 câu, ngoài 2 con mú đó, anh em còn câu được thêm 1 số cá khác cũng đủ nồi canh chua và cá hấp.

Đến chiều, bác Khánh nhổ neo chở chúng tôi đến điểm câu cá bè trang. Chỉ trong 1 con nước chiều mà cả nhóm bắt được cả chục con bè trang lên ghe. Cảm giác câu cá bè trang thì vẫn như thế: cực đã tay và cực sướng! Cảm giác kéo con cá 5-6kg ở 40-50m dây vào, lên mặt nước con cá bay santo quẫy lưỡi cực kỳ phấn khích.

Kết thúc ngày câu thứ 2, buổi tối anh em nhà ghe đãi chúng tôi các món ăn cũng rất ư là "bén": cá kẽm shasimi, cá bò da hấp, lòng-gan cá hấp.

Tối hôm nay mấy anh em chúng tôi rãnh rỗi ngồi lấy thẻo lông ra giũ ít cá mồi. Ai dè cá bạc má, cá ngân nhiều quá, câu có vài tiếng mà được cả sọt cá mang về luôn.

Đến ngày thứ ba, chương trình câu vẫn y như cũ:

Buổi sáng cả ghe đến "công viên hải dương" câu ít cá cho đủ ký mang về SG. Đây là hòn dừa nhìn từ xa.

Sáng nay cô thương cho thêm 1 em mú thông:

Và cô lại thương cho thêm 1 ít cá rạn khác như kẽm, trầm bì, bè lão...

Đến chiều, chương trình vẫn tiếp tục là kéo bè trang. Vẫn là hơn chục con bè trang trong 1 con nước chiều kéo cá xệ nách!

Bãi câu cá bè trang.

Câu xong 1 ngày, chiều tối cả ghe vô bãi mực nghỉ ngơi ăn uống và câu cá mồi. Cá mồi thì vẫn nhiều binh thiên, 1 xâu lưỡi 3-4 con là chuyện thường ở huyện!

Bữa cơm chiều ngày cuối cùng trên ghe, chúng tôi bào tiếp món cá sòng + cá kẽm sashimi, cá bạc má chiên giòn chấm nước mắm chua ngọt, cá bò da hấp mỡ hành.

Và.... đến tối là lúc thư giãn với mấy thể loại này:

Cuộc vui nào cũng đến lúc kết thúc. Sau 3 ngày lênh đênh trên biển với mưa, sóng gió, thành quả của 4 anh em là đây:

Việc đầu tiên lên bờ của em là tắm rửa cho tụi này trước. Em còn cưng tụi nó hơn bản thân em 3 ngày trên biển chưa tắm!

Và như thường lệ, câu mà em với anh Long lợn hay nói: xuống biển anh em bạn ghe tiếp mình, lên bờ mình đãi anh em bạn ghe lại. Vẫn là buổi giao lưu thân mật bên ly bia, chén rượu thân tình. (Còn mấy cái vụ tăng 2 - tăng 3 sau đó thì em chỉ tiết lộ và chia sẻ khi uống cà phê thôi hén).

Qua hôm sau, mớ cá đã được cấp đông 1 đêm, 4 anh em lại hì hục đóng thùng cá mang ra sân bay. Chuyến này may mắn được cô thương, dù thời tiết xấu và mồi câu hạn chế nhưng 4 anh em cũng kéo được lên bờ hơn 140kg cá đủ loại đóng thùng mang về SG tặng bà con anh em thân thiết.

Tạm biệt Côn Sơn xinh đẹp, tạm biệt anh em bạn ghe thân thiết. Kết thúc mùa câu Côn Đảo năm 2017, xin hẹn gặp lại vào mùa câu năm 2018 năm sau với những hoài bão mới, niềm vui mới.

Thu vàng, tháng 10/2017.
    Xuân Vinh.

Last edited: 7/10/17
  2. 7 Toan

7 Toan Chủ nhiệm MTFC Staff Member

Bắt cá nầy mà có líp xem, thì đã lắm Xuân Vinh hén..!?

3. tuannguyen_st

tuannguyen_st Thành viên gắn bó

140 kg....tắt đài..hết biết nói gì luôn. Thất mùa trái vụ mà thu hoạch cỡ đó hả Vinh.

4. xuan_vinh

Lo kéo cá và dọn đường câu trống nên ko có quay clip lại được anh. Tụi bè trang này nó chạy loạn xà ngầu nên bắt phải nâng niu dữ lắm
    Ko có đủ mực câu và mưa suốt ngày đó anh. Nếu tốt hơn thì sản lượng còn hơn nữa.

5. Hunter Pro

Hunter Pro Thành viên gắn bó Staff Member

Nhìn đám cá đã quá chừng luôn

6. xuan_vinh

Năm sau thu xếp vô mần 1 chuyến đêy

7. nguyenquanghuy

nguyenquanghuy Thành viên mới

Chúc mừng các anh, mùa câu 2017 quá thành công. Sang năm 2018 mùa câu mới cho em tham gia cùng với.

phucdongthap and xuan_vinh like this.
  8. xuan_vinh

Thường 1 năm mình đi 3 mùa: Xuân - Hạ - Thu. Bạn theo dõi nhé.

phucdongthap and nguyenquanghuy like this.
  9. nguyenquanghuy

nguyenquanghuy Thành viên mới

Anh có thể thông báo trước chương trình cho anh em biết và đăng ký tham gia. Cảm ơn anh.

xuan_vinh thích bài này.
  10. longthan0315

longthan0315 Thành viên mới

Hi Anh Vinh,
    Em là lính mới tập tành câu, anh có thể góp ý cho em 1 vài vấn đề em đang gặp phải được không anh:
    - Câu cá rô phi đập tự nhiên câu bằng giun và tép phơi, có cần mồi xã tạo ổ không anh? nếu có thì mình dùng mồi gì ạ ( ví dụ: cám mua ở tiệm câu) Anh góp ý giúp em nhé.
    - em có bạn ở đảo Thạnh An HCM, em đi câu gần bờ đảo mà không biết nên mua cần máy hiệu gì tầm 700k đổ lại, Anh có thể tư vấn giúp em được không ạ.

Mong Anh bỏ chút thời gian giúp em lính mới, Em chân thành cảm ơn và mong tin Anh. ( Bài đi côn đảo của anh hấp dẫn quá cả về câu máy lẫn câu lon )

phucdongthap thích bài này.
  11. xuan_vinh

- Cá rô phi thì mình đa số xài cám trứng ba vì (cám cho chim ăn) xả và câu trùn mủ thôi.

- Dưới Cần Giờ đã lâu rồi mình ko đi câu, đa số cá nhỏ thôi. Dưới 700k thì cứ ra tiệm mua 1 bộ cần của trung quốc là câu được rồi, cần 2m1 -2m4, máy size 4000 là vừa.

phucdongthap thích bài này.
  12. longthan0315

longthan0315 Thành viên mới

Cảm ơn phản hồi của Anh,
    Dưới 700k thì cứ ra tiệm mua 1 bộ cần của trung quốc là câu được rồi, cần 2m1 -2m4, máy size 4000 là vừa
    => em có hỏi ông anh và được suggest cần AX 4000, phù hợp với lời khuyên của anh. mai em đi mua luôn. Em cảm ơn anh. Chúc anh sức khỏe và lên nhiều cá khủng.

phucdongthap and xuan_vinh like this.
  13. vannguyen_66

vannguyen_66 Thành viên mới

Con này màu sắc đỏ như lửa đẹp quá