Thêm 1 sự chọn lựa với mồi câu Định Đồng Diều – Mồi vuốt | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Thêm 1 sự chọn lựa với mồi câu Định Đồng Diều – Mồi vuốt

Thảo luận trong 'Đánh giá mồi câu' bắt đầu bởi Nhan-PCO, 6/8/10.

1. Nhan-PCO

Nhan-PCO Thành viên mới

Thêm một sự chọn lựa với mồi câu Định Đồng Diều – Mồi vuốt.

Tuần rồi, anh Định có đưa mình đánh thử lọai mồi Vuốt mới sản xuất thành công của anh. Cảm nhận đầu tiên sau khi sử dụng : Đây là tin vui với dân câu đã từng sử dụng và thích dùng các lọai mồi vuốt vì tính hiệu quả, dễ sử dụng và giá thành rẻ của lọai mồi mới này.
    Xin chia sẻ một vài ý kiến cá nhân về lọai mồi vuốt này của anh.
    1/ Về tính hiệu quả :
    Ai đã từng sử dụng lọai mồi vuốt, thì không thể phủ nhận tính hiệu quả của nó so với lọai mồi vê về khả năng thu hút cá mạnh và tốc độ câu nhanh gấp 2-3 lần.
    Tuy lọai mồi này có nhược điểm nhỏ là hay bị cá con phá mồi ở những hồ có nhiều cá con nhưng ta có thể khắc phục bằng cách sử dụng như dạng mồi vê để hạn chế cá con phá mồi mà vẫn tận dụng được khả năng thu hút cá mạnh của nó.
    So với các lọai mồi vuốt của Nhật và Trung Quốc mà anh Định đã từng đưa mình đánh thử thì không thấy có sự khác biệt về tính hiệu quả giữa mồi của anh Định với các lọai mồi này.
    2/ Dễ sử dụng :
    Do được trộn sẵn, công việc của người sử dụng chỉ đơn giản : pha với nước – trộn đều – chờ khỏang 30 phút, là ta đã có 1 cục mồi vuốt để câu --> Không thể dễ hơn đối với việc làm 1 cục mồi vuốt.
    Tuy pha chế dễ dàng nhưng mồi vẫn đảm bảo độ kết dính, nhẹ, độ bung trong nước cũng như độ lan tỏa của mồi.
    Bên cạnh đó ta cũng có thể trộn thêm vào mồi các phụ gia thường sử dụng để câu theo sở thích của từng người.
    3/ Giá thành rẻ :
    Với giá thành 45.000 đồng / 1 gói, phù hợp với khả năng tài chính của dân câu xứ mình : Người mới sử dụng mồi vuốt có thể dùng câu trong 1 ngày, người sử dụng quen có thể câu trong 1 buổi.

Tuy nhiên, do hiện nay chưa thể sản xuất với số lượng lớn nên anh em mình chỉ có thể mua lòai mồi vuốt mới này ở cửa hàng của anh Định mà thôi.

Trên đây là một số ý kiến cá nhân của mình chia sẻ với mọi người. Nhân tiện mình cũng trích dẫn phần “Hướng dẫn sử dụng mồi vuốt MIDI-3D”, kèm theo gói mồi, để anh em tham khảo thêm.

----------​
    HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG MỒI VUỐT MIDI-3D
    DÙNG CÂU ĐƠN – CÂU CHẠM – ĐÁNH LỤC​

ƯU ĐIỂM :
    * Câu được nhiều loài cá ở các hồ nước ngọt và nước lợ (mặn) như : cá Trôi, Trắm, Rô phi, Chép, Diếc, Vượt, Rô đồng, cá Sặc, cá Tráp (cá Hanh), … với tốc độ nhanh gấp 2-3 lần so với kiểu câu vê mồi vào lưỡi.
    * Phát huy tác dụng tốt đối với các hồ có mật độ cá dày đặc, giúp cá phát hiện mồi nhanh và gom tụ cá nhiều vì độ tơi rã, lơ lửng của mồi.
    * Phát huy tốt lúc cá biếng ăn, bơi lơ lửng, không xuống đáy hồ vì đáy hồ dơ bẩn hay thiếu ôxy do thời tiết.

KHUYẾT ĐIỂM :
    * Không phù hợp với hồ có nhiều cá con quá nhỏ hoặc cá mương mà mục đích của chúng ta là không câu chúng. Nhưng nếu ta muốn câu chúng thì loại mồi này rất hiệu quả.

CHÚ Ý :
    + Nếu muốn câu cá Mè – cá Trôi, ta ủ mồi trước 1 đêm thì hiệu quả sẽ cao hơn.
    + Không nên nhồi mồi nhiều lần và quá mạnh tay như theo kiểu mồi vê.
    + Có thể sử dụng mồi vuốt như là mồi vê để khắc phục tình trạng bị cá con phá mồi.

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG​

1/ Trước khi sử dụng phải trộn (xốc) đều gói mồi.
    2/ Lường mồi với tỉ lệ : 1 mồi – 0,9 nước hay 1 mồi – 1 nước.
    * Khi đồ nước vào, dùng 5 đầu ngón tay xòe ra, xoay đều mồi thật nhanh (khoảng 1 phút). Xong gom tụ mồi vào 1 góc của khay mồi, đè nhẹ, để yêu khoảng 20 – 30 phút.
    * Vo mồi lại thành 1 cục để vuốt. Nếu bẻ cục mồi ra mà thấy các sợi kết dính tua tủa là mồi có thể vuốt được.
    3/ Kỹ thuật vuốt mồi :
    * Đặt 2 lưỡi câu tách rời trên mặt phẳng của khay mồi. Tốt nhâấ là dùng loại khay mồi có nam châm.
    * Một tay dùng cục mồi đè lên 2 lưỡi câu ( hoặc lưỡi lục ), tay còn lại kéo dây có 2 lưỡi câu lên theo phương thẳng đứng thì mồi sẽ dính vào 2 lưỡi câu ( hay lưỡi lục ). Nếu mồi dính vào lưỡi câu ít, không theo ý muốn, thì ta vuốt lại lần nữa.
    * Vo tròn cục mồi trở lại để tiếp tục vuốt lần sau.

CHÚ Ý :
    + Tùy theo sở thích của người câu mà ta thêm nước vào nhiều hay ít để đạt hiệu quả như mong muốn.
    + Có thể thêm vào các loại gia vị (trứng, bơ, ngũ cốc, bột tôm / bột Moi,… ) hoặc các loại mồi khác nhưng với tỉ lệ cho phép là 1/10 so với trọng lượng của mồi này. Nếu thêm quá nhiều, có thể ảnh hưởng đến độ kết dính của mồi.

2. t0an

t0an Thành viên mới

Mồi vuốt giá rẻ
    XIN CHÀO TẤT CẢ CÁC AE CẦN THỦ CỦA 3 MIỀN ĐẤT NƯỚC
    Mình thì cũng mới biết về môn này, nhưng cách pha trộn mồi thì mình biết, Mình xin truyền đạt lại cho các Bạn Cần Thủ gần xa biết cách pha mồi vuốt giá rẻ.
    - Công thức cực kỳ đơn giản : gồm 8 món ăn chơi
    + Cánh tanh ( 30% -> 70%) + cám gà ( 70% -> 30 % ) = 100 % = 450g
    2 loại này xay thô với kích thướt 1 ->1.5 mm3
    + Cám gạo = 100g
    + Cám bắp = 100g
    + Bột tôm thô = 10g ( thêm hay không thì tùy các bạn )
    + Bột màu thực phẩm = 1 ít ( bán đầy ngoài chợ < đủ loại màu> )
    + Mùi ( tinh mùi ) = ít ( tùy theo các Bạn ) ( cũng bán đầy ngoài chợ giá cực rẻ )
    + Bột kết dính 2 con cá = 50% trọng lượng mồi. Thí dụ 80g mồi = 40g bột kết dính.
    Cánh trộn nước thì các bạn biết rồi.
    Với những nguyên liệu như thế thì các bạn sẽ biết giá thành là bao nhiêu rồi.
    Đi câu thì tất cả các Bạn đều phải tính toán ngân sách sao cho nó chính đáng.
    Chúc Các Bạn Thành Công.
    Các Bạn nào pha mồi vuốt thành công thì xin các Bạn lên dđ ghi 2 chử THÀNH CÔNG, để mình biết có được bao nhiêu người thành công trong bài mồi vuốt này.
    Rất đơn giản, mua thì quá mắc.

3. shooter

shooter Thành viên mới

mồi này câu dc chẻm luôn hả ................................................??????????????????????????????????

4. keijiho

keijiho Thành viên tích cực

Chẻm sau khi nhậu xong 2 lít bàu đá đó bạn ui! hehe! PÓ TAY!

@ các bạn sài mồi vuốt vậy các bạn có biết mồi vuốt dùng trong trường hợp nào, điều kiện hồ thế nào ko vậy? Mình hồi nào giờ toàn sài mồi vắt hok hà! Chưa bík mồi vuốt! Mùh mồi vuốt là mình cầm cục mồi vuốt vuốt hả các bạn ui! Các bạn chỉ mình sài mồi vuốt với! :D

Last edited by a moderator: 13/10/10
  5. gaconq9

gaconq9 Thành viên mới

Mấy anh ơi! Em thấy trên bịch mồi MIDI có ghi câu : Nếu câu không có cá thì nên chú ý lại cách câu của mình . Vậy là mình phải thay lưỡi, thay phao, thay cần phải hok mấy anh! :d

6. huynhphuong

huynhphuong Thành viên mới

@ Chào keijiho !
    Bạn chưa bao giờ sử dụng mồi vuốt ư ? không được giả đấy nhé ! Nếu thực sự Bạn muốn chơi loại mồi vuốt này thì xin mời Bạn tới khu ổ chuột của mình ( ở đâu có mồi thì nơi đó có chuột cũng sống chung ), Mình sẽ truyền đạt cách pha chế mồi & kỷ thuật vuốt mồi CĂN BẢN. Nâng cao thì phải luyện tập trong 5 năm.
    Không riêng gì Bạn keijiho, tất cả những Cần Thủ Yêu thích Câu kéo, nếu có điều kiện chơi loại Mồi vuốt, thì Mình cũng tận tình hướng dẫn.
    Chơi mồi vuốt phần khó của nó là thực hành, từ cách pha chế đến vuốt mồi, nên Mình cũng không tiện viết lên DĐ.

Huỳnh Phương

7. ledung

ledung Thành viên mới

He..he..lão HP này không biết keijiho (HVN) là ai hả.
    @ : Shooter: mồi này câu dc chẻm luôn hả ................................................?? ????????????????????????????????
    Câu được nhưng phải trộn thêm mồi cá tráp và câu trong mấy đầm người ta nuôi chẽm không cho ăn nha.
    Thân.

Last edited by a moderator: 28/10/10
  8. huynhphuong

@ Chào keijiho !
    Sao không có ý gì vậy Bạn, có người giúp Bạn, mà Bạn không quan tâm ư ?

@ ledung !
    Lâu quá không gặp, Anh vẫn khỏe ?
    Lão HP đã ẩn tích gian hồ lâu rồi, chắc quên hết. nhưng AE nào gặp khó khăn thì mình vẫn giúp ( không lấy tiền ).
    Già rồi ! Em không dám nói suông.
    Bửa nào rãnh rủ Anh đi Sông Mây 1 chuyến, câu mệt lắm ( què tay luôn, 1 ngày trung bình trên 30kg )
    Huỳnh Phương.

9. keijiho

keijiho Thành viên tích cực

@ pák huỳnh Phương:

Thui em sài mồi vắt cho nó lành. Ngày nào cũng vuốt mùh CN còn vuốt nữa chắc chít quá
    :cool:;):rolleyes:

10. huynhphuong

@ Chào keijiho !
    Thank Bạn, Bạn đang gặp thêm khó khăn ( tuần 7 ngày, 6 ngày vuốt rồi, còn 1 ngày phải cho nghĩ giải lao chứ ), mình thì đở thêm 1 đi gánh nặng.
    Ừ nhỉ quên hỏi ( Ngày nào cũng vuốt mùh ), là vuốt gì vậy Bạn ??????
    Huỳnh Phương.

11. vuanhoang

vuanhoang Thành viên mới

bác môi cho e hoi chút. mồi vuốt đó có đánh trùm nho hay theo đơn được ko. hay chi câu cần tay thui

12. vuanhoang

vuanhoang Thành viên mới

bác ơi cho e hoi chút. mồi vuốt đó có đánh trùm nho hay theo đơn được ko. hay chi câu cần tay thui.

13. binh.cairol

binh.cairol Thành viên mới

nghe hay đấy nhĩ, hôm nào thử xem

14. yeulatieu

yeulatieu Thành viên mới

mồi vuốt là sao nhĩ, định nghĩa của chữ "vuốt" là thế nào vậy các bác, cái này chắc là loại mới rùi

15. chuotchit

chuotchit Thành viên mới

giá 45k/1 phần ! giá cả ok ! muốn thử vuốt quá mà huynhphuong và chủ topic cho em hỏi là 45k là cục mồi bao nhiu gam vậy anh !

16. MyMy

MyMy Guest

17. tnbaonguyen

tnbaonguyen Thành viên mới

có bác nào co video về cáh vút k?

18. Tran_sgn

Tran_sgn Thành viên mới

Kinh nghiệm với cám Định đồng diều, bịch màu vàng "cá phi, cá chép , cá trôi, cá trắm" (chắc phải in thêm cá móm ;-D)

4g hồ cát xanh: Móm

1g30: sông Sài Gòn - Thanh đa gần bến neo tàu Công an đường thủy, ngay lúc nước lên (theo nhận xét của website cau-ca.com): Móm

2g ao hoang: câu cùng lúc 2 cần, 1 cần dùng giun đất, 1 cần dùng cám ĐĐD ủ một tuần (có mùi chua) trộn với một ít bột keo đài loan để chậm rã: cám vo hình thoi to bằng ngón tay út. Kết quả : Cần mồi giun đất : 2 rô đồng, 7 rô phi trung trung. Cần cám: Móm.

Kết luận: cám không hiệu quả, có ai có trải nghiệm tương tự không ?

19. cvpts1

cvpts1 Thành viên mới

ko bít chỗ các bác thế nào nhưng em thử câu mấy buổi ở sông cá tự nhiên và hồ dịch vụ chỗ em thì chỉ sử dụng dc có 2 loại mồi đỏ và xanh thui , nhưng câu hoài cũng ko hơn dc câu bằng run đất , chắc là cái này dc tiện lợi , nhanh và sạch hơn chăng

20. dongngocqn

dongngocqn Thành viên mới

em pha mồi của bác Định theo tỷ ệ 1:1 mà sao lại hok dính đc là sao các bác????
    em để mồi xuống nc là bị rã liền...help em với ( em câu ở hồ tự nhiên )