Thắc Mắc Về Lure Weight? | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Thắc Mắc Về Lure Weight?

Thảo luận trong 'Câu mồi giả' bắt đầu bởi Pax Nguy, 21/4/17 lúc 13:51.

1. Pax Nguy

Pax Nguy Thành viên mới

Chào ae trên diễn đàn 4so9,
    Tình hình là em mới tập chơi câu cá và tập chơi môn lure này, em mới mua được cần câu, nay có thắc mắc này mong ae giải đáp giúp ạ.

Trên thân cần em thấy có ghi thông số Lure: 1/8 - 1/4.oz = 3.5 - 7 grams, theo em tìm hiểu thì số này là trọng lượng lure để đạt tối ưu khi quăng mồi. Vậy:

1. Có phải em chỉ có thể xài những con lure có trọng lượng tối đa là 7 gr thôi ko? Nếu em muốn xài những con nặng hơn 1 chút như nhái hay crankbait thì có được ko và nếu được thì chênh lệch khoảng bao nhiêu gram là chấp nhận đc mà vẫn an toàn tránh gãy cần?

2. Nếu chỉ có thể xài những con dưới 7gr thì em có nhiều sự lựa chọn về lure ko ạ? Tại em search xem thử thì thấy đa số lure toàn tầm 9 - 10 gram trở lên ko hà, dưới 7 gr e ko thấy nhiều :(

Em cám ơn ạ.

2. Hunter Pro

Hunter Pro Thành viên gắn bó

Xài mồi quá thông số cần thì vẩy nhẹ thôi, mồi đi ko xa. Chứ vẩy đầu cần mạnh thì nguy cơ nổ đọt cần.
    Mồi lure có khá nhiều loại 3-7g đó bạn.

Pax Nguy thích bài này.
  3. Pax Nguy

Pax Nguy Thành viên mới

E cám ơn ạ, vậy là nếu cẩn thận thì vẫn dùng được nhưng ko khuyến khích đúng ko ạ. Vậy để e tìm thêm mấy loại lure nhẹ nhẹ cho đảm bảo.

Hunter Pro thích bài này.
  4. Khiemq7

Khiemq7 Thành viên gắn bó

Lure 3-7 g thì quá nhỏ, ném khó cho dù cần xịn tới đâu. đầu cần tuy dẻo và dịu nhưng gặp gió thì cũng khóc.
    bạn hoàn toàn có thể ném được các con lure khoảng 15 g nhé mà ko lo gãy cần, ném con lure khác với ném cục chì. thông số 3-7g có ý nghĩa thiên về sự tối ưu chứ ko phải thiên vềlà giới hạn. vì ý nghĩa của nó thiên về action của con mồi. nghĩa là với trọng lượng 3-7g thì cần sẽ dìu mồi đi như thật, tạo action đẹp. mình vẫn dùng cần lure có thông số 15-22g để ném cục mồi khoảng 70-80gr để câu cá tra 4-5 kg bình thường nhé. tuy nhiên trường hợp của mình là do mình chơi quen rùi, chứ mới chơi mà ném over quá như vậy thì khi ném lỗi, mồi ko bay ra mà giật ngược lại thì có thể shock gãy cần, khi thực sự câu theo kiểu lure thì nên theo thông số và thay đổi chút ít, còn cũng cần đó máy đó mà ko dùng lure mà dùng câu kiểu khác thì tùy theo kỹ thuật của bạn như mình nói ở trên nhé

Pax Nguy thích bài này.
  5. Pax Nguy

Pax Nguy Thành viên mới

rõ ràng và đầy đủ quá ạ, e cám ơn nhiều a ;) e chủ yếu tập câu lure thôi, vậy trước mắt e tập ném với những con mồi nặng tương đối theo thông số hoặc hơn 1 chút trước, khi nào động tác thuần thục và đủ tự tin rồi thì có thể chơi những con nặng hơn :D chỉ cần biết là ko quá bị giới hạn về lure là quá tốt r ạ :D