Thắc Mắc Về Cách Trộn Và Thời Gian Ủ Mồi Khoai Lang Trứng Kiến | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Thắc Mắc Về Cách Trộn Và Thời Gian Ủ Mồi Khoai Lang Trứng Kiến

Thảo luận trong 'Sự kiện' bắt đầu bởi Thanh_GK, 15/8/17.

1. Thanh_GK

Thanh_GK Thành viên mới

Hi mọi người! E cũng mới tập tành câu cá được gần 2 năm nay, nhưng e chỉ đi cấu sông với đập tự nhiên thôi. Em nghe nói mồi khoai lang trứng kiến đánh trôi và rô phi nhạy lắm nên cũng có tham khảo một số topic trên diễn đàn. Nhưng mà vẫn còn một số thắc mắc cần mọi người giúp đỡ như sau:
    1. Em thấy mọi người trộn chung sữa chua + viên sủi + vitamin c và bơ nauy chung sau đó bỏ ngăn mát khi nào đi câu thì lấy ra. Mọi người cho em hỏi là nếu trộn như thế thì bao lâu là câu được? và để lâu nó có bị gì không? Vì theo em thấy thì hình như e để một tuần sau là nó không còn mùi thơm như lúc mới trộn nữa mà có mùi ngái ngái.
    2. Em thấy có một số người nói là chỉ trộn yaour và ủ khoai khoảng 2 ngày cho nó lên mem rồi khi đi câu mới trộn thêm c+ sủi và bơ vào thì sẽ không bị mất mùi.
    3. Mồi khoai lang câu rô phi có cần ủ lên men không hay là trộn chung vào rồi câu luôn là được?

Mọi người cho em ý kiến với ạ.

2. Admin

Admin Con sen

Cái này thì nhiều lý thuyết và chân lý theo từng người. Bạn phải tự tìm tòi thôi vì còn liên quan đến tỷ lệ trộn, môi trường câu cũng như thời tiết.
    Thân

3. cuonghoangdao

cuonghoangdao Thành viên gắn bó

Nguồn sưu tm hi vọng có thể giúp bạn
    Nguyên liệu bao gồm :

Khoai lang nhật, khoai lang Đà Lạt (mới ngon + bột ) : 1kg.
    Bơ edible : 2 muỗng canh.
    Viên sủi cam : 1 viên.
    Viên C nhộng : 5 viên.
    Sữa chua : 1 hũ
    Tinh sữa : 1/5 muỗng cà phê.
    Sau đây xin trình bày chi tiết.

Đầu tiên các bác lựa khoai ngon ngon chút xíu ( khoai Nhật Đà Lạt )
    Rửa sạch bắc lên nồi hấp cách thuỷ, hoặc làm như em, bỏ 1 cái dĩa xuống đáy nồi, nước ít, tránh tình trạng nước ngập củ khoai ( mồi bị nhão )
    Hấp chừng nửa tiếng. trong khi hấp các bác dùng đũa tre ( hoặc nhựa ) xiên qua mình khoai, nếu xiên ngọt, ko sật sật thì lập tức lấy khoai ra liền ( ko nhão ) vì khoai củ to nhỏ, ko đồng đều nên đòi hỏi củ nào cũng xiên qua. Chín trước lấy trước.

Sau khi hoàn toàn chín, các bác để nguội chút xíu cho khoai săn lại, sau đó lột vỏ.
    * Lưu ý : thau đựng sạch + khô ráo, ko có nước.
    Sau đó ta bắt đầu xay khoai , vì nhà em ko có điều kiện nên ra siêu thị Maximax làm cái quay tay ( hơi ngố !!! )
    [​IMG] Sau khi xay xong, các bác chuẩn bị các thứ như bước ban đầu : bơ, sủi cam, C nhộng, yaout, tinh sữa.
    Bỏ C nhộng, sủi cam, yaout vào đảo đều nhanh tay.
    Cuối cùng cho bơ EDIBLE vào, đảo nhanh tay.
    sau khi hoàn tất các bác lấy cái thẻo câu tay ra vào mồi thử

rất OK !!!
    các bác chia thành cục nhỏ cho dễ câu + tránh bay mùi khi chiến đấu.
    Phải nói bơ EDIBLE thơm cực kỳ các bác ạ, với sữa chua, sủi, ngửi + nhìn là muốn táp rồi, ( nói nhỏ xíu nghe : em nếm 1 cục = cái bánh bía , ngon vô địch

Quấn giấy báo và bỏ vào ngăn mát của tủ lạnh, thế là xong. Mai xách hàng ra hồ trộn trứng kiến chờ kết quả
    Khi câu vô trứng kiến.

*****Quan trọng : vì bình thường, các món nướng thường thơm và lôi cuốn hơn, khoai cũng không ngoại lệ, bác nào có lò vi sóng hoặc bếp than, thử test dùm em, vì nướng chắc chắn khoai không bị nhão, lại thơm và mịn, nói chung rất chất lượng, nhưng vì chưa thử, anh em nào thử nhớ PM nhé. *****

vnhut, Thanh_GK, Admin and 1 other person like this.
  4. cuonghoangdao

Bài rô phi sông mây
    Nếu thiên nhiên thì em lấy cám gạo (loại cho heo ăn đó) rang vàng thơm + với mè đen rang cho mè hết nổ, giã nhuyễn trộn với đất bùn nhão rồi đem xả. rất hiệu quả rồi lấy trùng hoặc tép mà câu. Nếu em ở Miền Tây thì nên chon tép rong loại tép mà có trứng màu xanh xanh đó.

Nếu cá nuôi: Lấy cám chim (cám Ba Vì) trộn với hoa Hồi rang vàng (Hoa Hồi mua ở tiệm thuốc bắc) 1 bịch cám chim khoảng 1/2 muỗng cà phê hoa hồi rang vàng giã nhuyễn. rồi đem xả. Nếu câu cá chép thì thếm 1/2kg cám cá ngâm mềm bóp chung vào.

Mồi câu: 1kg khoai lang xay nhuyễn
    1 hộp sửa chua vinamilk
    1 viên Berocca ở tiêm thuốc tây khoảng 8000 đ
    6 viên vitaminC 500mg (nhọng)
    1/2 muỗng cafe bơ sửa ở tiệm đồ câu (hủ bột màu vàng vàng, 40.000 đ 1 hủ)
    1/4 muỗng cafe bột béo mua ở tiệm đồ câu
    Tất cả trộn đều lại, gói giấy báo lại Ủ 1 đêm
    Sáng hôm sau câu trộn thêm trứng kiến mà đánh.
    Mồi tuy làm hơi cực nhưng đánh rất hiệu quả.
    Muốn đánh cá chép trộn thêm 1 muỗng canh bột màu xanh của Trung Quốc (Bich bột hút chân không màu xanh No 3, Bich nhìn giống cục xà bông tấm.... ko biết tả ra sao tại vì mình ko biết tiếng TQ)
    TB: Khi làm mồi xong nhà ai có con nít thì cố gắng cất cho kĩ nha! tại vì baby tưởng mồi là bánh sẽ bốc ăn liềng vì mồi rất

Thanh_GK and mrnothingmr like this.
  5. mrnothingmr

mrnothingmr Thành viên mới

Thanks anh Cường Hoàng Đạo nhiều nhé...

Mà cứ vào diễn đàn thế này là chưa từ bỏ được đam mê đâu, hihi...

cuonghoangdao thích bài này.
  6. cuonghoangdao

Bán hết đò câu r. Thấy anh em đam mê truyền lại kinh nghiệm thôi

7. Thanh_GK

Thanh_GK Thành viên mới

Em cảm ơn a nhiều nhé. Để tuần này e về thử xem thế nào. hihi

Crocodile thích bài này.
  8. Thanh_GK

Thanh_GK Thành viên mới

Bột màu xanh của Trung Quốc bột này là mồi câu hay gì vậy a? a có cai hình không cho e xin ạ. Bài mồi này là a đã từng sử dụng rồi ah?

9. yakuza_japan

yakuza_japan Thành viên gắn bó

Em ra mấy tiệm đồ câu hỏi nó cục "chân không số 3" là nó đưa cho, bịch màu xanh hút chân không vuông vuông như bịch trà có chữ No 3, còn lại toàn tiếng Trung Quốc

10. Thanh_GK

Thanh_GK Thành viên mới

Bác cho e hỏi là bột béo đó là bột béo hương cốt dừa hay là ống bột béo hương vani nhỏ nhỏ vậy bác. Nếu là bột béo hương cốt dừa thì nhà e có sẵn 1 bịch 1 kg. hihi. Cho e hỏi luôn là sữa chua có đường hay không đường ạ? Cảm ơn bác nhiều.