Tác Dụng Của Hoa Hồi Với Mồi Câu | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Tác Dụng Của Hoa Hồi Với Mồi Câu

Thảo luận trong 'Người mới tập câu !' bắt đầu bởi Khiemq7, 14/4/17.

1. Khiemq7

Khiemq7 Thành viên gắn bó

Chào ACE,
    Xin cho mình hỏi vấn đề sau:
    - có AE bảo trộn hoa hồi vào thính hay mồi câu, sẽ hạn chế cá Phi phá mồi (suy ra cá Phi ko thích hoa hồi)
    - có AE lại bảo trộn thêm tý hoa hồi nướng vào thì câu phi rất nhạy ?(suy ra Phi thích hoa hồi)
    Mình thử test cho và cánh hoa hồi nướng thơm giã nhỏ trộn nước, rùi trộn với cám hà lan 8ly, đánh phi ở hồ cá tra, thấy vẫn lên cá phi to. nhưng cũng không lên mạnh, đánh ko hoa hồi thì cũng thấy thế.
    Chẳng hiểu ra sao tác dụng của nó nữa, và hoa hồi còn tác dụng với cá nào nữa, mong ACE chỉ giúp.
    THanks

hoangthanh89, smallkiwi and longhaiit like this.
  2. tuannguyen_st

tuannguyen_st Thành viên gắn bó

Hoa hồi khi nướng lên tỏa mùi thơm nhẹ có tác dụng xua đuổi côn trùng như muỗi, kiến. gián.... nhưng khi xuống nước không biết có đuổi được con cá phi hay không , chắc là không vì bạn vẫn lên được nó. Túm lại khi đói có hoa hồi hay không phi vẫn xơi, khi no không có hoa hồi hay có thì phi vẫn chê. Kết luận. Nếu bạn đã test thử mồi và kết quả như vậy thì đừng bận tâm về nó. Cứ vô tư câu dù có hồi hay không.

hoangthanh89, smallkiwi and longhaiit like this.
  3. yakuza_japan

yakuza_japan Thành viên gắn bó

Mình thấy trong một vài bài mồi câu chép dùng câu đài (bài ngũ cốc của cụ Bình Hai Lúa), mồi xả trong câu lục hay lancer của mấy cụ ngoài Bắc dùng đều có vị hoa hồi, tuy nhiên lượng hoa hồi dùng rất ít, chỉ 1 hay 2 bông/1kg mồi. Hoa hồi chỉ dùng rất ít để tạo mùi thơm dẫn dụ cá thôi, dùng nhiều cái này bị phản tác dụng. Lúc trước mình dùng bài ngũ cốc câu chép thì thi thoảng vẫn dính phi, tuy nhiên ko nhiều, mà dính phi toàn phi to trên 0.5kg/con và ko thấy dính phi nhi đồng mặc dù cái hồ mình đánh phi nhi đồng đông như quân nguyên. Theo mình cảm nhận thì trong bài mồi có hoa hồi thì phi con ít phá.

Last edited: 15/4/17
    hoangthanh89 and smallkiwi like this.
  4. Khiemq7

thanks bạn, nếu có thể bạn inbox cho mình xin bài ngũ cốc chép của bạn được ko, mình làm ngũ cốc (heheh theo mình nó là ngũ cốc, còn người khác ko biết gọi nó là gi...:p) nhưng kq kém lắm, cá ăn chậm, phi và trôi vẫn phá mạnh. nếu ko puplic được thì inbox cho mình nhé thanks bạn

5. yakuza_japan

Bài mồi ngũ cốc của cụ Bình Hai Lúa đây ạ, cụ nào trước đây hay đánh Sông Mây thì chắc đều biết bài này, bài này cũng được public lâu rồi em mạn phép cụ Hai Lúa post lại cho anh em nào chưa biết:

1- Đậu nành 4 lạng ( Rang vàng xay nhuyễn )
    2- Đậu phộng 3 lạng ( Rang vàng xay nhuyễn )
    3- Đậu xanh 2 lạng ( Rang vàng xay nhuyễn )( Có thể thay bằng hạt Kê )
    4- Cám bắp 4 lạng ( Rang vàng thơm )
    5- Cám gạo 2 lạng (Rang để nguyên thủy )
    6- Mè 2 lạng ( Rang vàng xay nhuyễn )
    7- Cám tanh nhẹ 1 lạng ( Thay cám gà 3 lạng cũng tốt < Nên sử dụng )
    8- Thóc ủ mầm ( Rang vàng xay nhuyễn 3 lạng ) Có thể thay thế = lúa ngâm thối ( Ngâm 3 ngày vớt ra phơi khô rồi rang )
    9- Gạo nếp 2 lạng ( Rang vàng xay nhuyễn )
    10- La Hán Quả 1 trái
    11- Hoa hồi 2 bông ( Có thể thay thế bằng 12 bông hoa Dạ Lan thì nhậy hơn )
    12- Cám chim Ba Vì 1 bịch ( Xay nhuyễn trộn vô )
    13- Bánh quy 1 hộp ( xay nhuyễn trộn vô )
    *** Điểm quan trọng nhất là cách rang mồi :
    Rang cháy quá thì mồi có mùi khét, cá chậm ăn. Rang chưa chín thì mồi lại có mùi tanh
    Đậu nành, đậu Phộng rang chín tới 85% rồi cho vô khăn dầy ủ đến khi nguội thì mới xay
    Ra hồ chúng ta trộn 60% mồi và 40% cám chim

Gọi là ngũ cốc chứ nó tới mười mấy cốc lận.

6. Khiemq7

acc acc làm mồi thế này thì chết mất, được vài ba kg mồi thì chắc rang xay cả ngày và chi phí cũng ko nhỏ. nguyên tiền mang đi xay mỗi bịch 10k cũng thấy nhiều rùi. Loại này rang xay nên để lâu cũng ko được. mất mùi ngay nên ko thể làm nhiều, bài này tốn kém quá bác ợ.
    Bác Hai Lúa thì có tiếng pro rùi nên em tin, nhưng phải làm thế này thì dùng mồi anh Hải Cháo cho nhanh, ko phải làm. 100k/kg. câu 1 buổi ở SM nếu chỉ câu chép cũng chỉ hết 1kg mồi. Hiệu quả đã test, cũng tạm ổn. tốt hơn mồi em đang làm
    Bác có bài nào đỡ phức tạp hơn hok bác

Tâm nguyễn thích bài này.
  7. Tâm nguyễn

Tâm nguyễn Thành viên tích cực

Mai chủ nhật anh khiêm rảnh ko, bad1 cần tay vào hồ làm mồi đánh chép co tê tay, bao nhạy còn ngoài thiên nhiên thì chưa test

8. yakuza_japan

Bài mồi của cụ 2 Lúa thì ở nhà có cối xay làm mới đc, đem ra tiệm nhờ người ta xay hộ thì chết tiền công. Bài ngũ cốc này tiền nguyên liệu ko tốn nhiều, chỉ hơi tốn công thôi. Nếu cụ sợ làm nhiều để lâu mất mùi thì cụ làm một nửa liều lượng ở trên thôi. Mình thi thoảng mới đi câu nên vẫn làm vậy. Mồi của cụ Hải Cháo thì mình cũng có nghe qua nhưng chưa test thử lần nào

hoangthanh89 thích bài này.