Muốn tìm bạn câu cá tại Úc | Page 3 | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Muốn tìm bạn câu cá tại Úc

Thảo luận trong '4so9 ở nước ngoài' bắt đầu bởi hongkong88, 7/6/11.

1. hongkong88

hongkong88 Thành viên mới

sao roi,hom nay cau duoc may con ca Hanh va Flathead..........Chup hinh va post len cho anh va cac ban trong dien dan coi cho vui,vung em dang cau do ngay xua anh cung co cau nhieu,nhat la ca Chinh lon lam...nho lai cung vui co lan cuoi thu 6 anh cau duoc may con Chinh lon lam roi sang thu 7 dem toi nha hang cabrramatta cho ho nau va nhau luon cung vui.....Con con ca Flathead toi nay em cau duoc do chi co nau kho to la ngon lam........Anh thuong lam nhu sau: cat bo cai dau di,vi cai dau xuong khong an khong ngon dau heeeeeeeee,(flathead la dau bang hay dep do) sau do cat ra tunh khuc nho,roi uop voi nuoc mam toi,tieu,bot ngot,ot....de vao tu lanh khoang 30 phut cho ca tham.roi dem kho binh thuong thoi,neu co noi sanh su thi ngon hon..em nho cho dau an thiet nong roi bo toi vao phi cho thom sau do bo ca uop vao xao cho thit ca chac va tham mui vi,roi bo nuoc vao kho riu riu ,nuoc nhieu hay it tuy theo em thich an thoi.........nho lam thu con ca do di.......Mai mot ranh anh se chi cho em cach cot luoi 3 va goi hing cho em coi

2. hongkong88

21112011186 mai mot co cau chup quang canh xung quanh cho cau anh coi thu

3. conandoyle

conandoyle Thành viên mới

Em cám ơn anh nhiều lắm. Từ tối giờ, lúc gọi anh xong là em ra làm cá. Cá hanh đánh vảy, móc ruột rồi rửa cất tủ đá. Còn flathead thì em chặt cái đầu, đánh vảy, cắt thành 2 khúc to, bỏ tủ đá luôn, bữa sau về sớm làm món kho tộ đúng theo công thức của anh, hehe. Vì chiều này em dẫn vợ đi câu, mê câu quá nên hơn 8h mới về (lúc em gọi anh đó).

Bữa giờ em đi câu cũng được cá hanh, cá chình với bữa nay thêm được con flathead, nhưng ko lớn bằng con trong hình anh chụp đâu anh :).

Anh chờ xíu em upload hình lên liền.

4. conandoyle

Flathead ở sông Geogre (Henry Lawson Drive)

Gửi anh Tuấn (hongkong88) và các bạn cùng xem thành quả của em ngày hôm nay.

IMG_1211 IMG_1212

5. conandoyle

quang cảnh chỗ em câu (vợ em chụp)

IMG_1236 IMG_1238 IMG_1241 IMG_1242

Các file đính kèm:

6. hongkong88

Wow,ca do cung lon roi,du size ma...de y luc cau con ca do la may gio va nuoc dang len hay xuong,thuong tam gio do la ca lon an nhieu lam do,tot nhat em nen dung mot can khoang 3m30 tro len dung 3 luoi lon roi moc nguyen mot con ca nuc nho va quang cho that xa(nho la mua mot chai tuna oil xit vao con ca cho co mui thom...va phia gan con ca moi em bo vai hot cuom nho mau xanh do ,vang...de du con ca lon vao....thuong ca lon nhu snapper boi ngoai xa nuoc hoi sau,nhung mui no co the hui duoc mui tuna oil,va mat no co the nhan thay mau sac cua hat cuom xanh do,vang rat xa va no se boi vao bo va an moi thoi...vi minh khong cau tau,nen ky thaut du ca moi duoc.voi lai con song do can phai lam vay,chu mai mot em ve vung bien cau thi thay de hon....dem theo may cai ghe cho ba xa ngoi roi che caffe uong la het xay roi........Ben Uc nay du minh khong cau sin cung de cau lam vi ca qua nhieu,mai mot tu lanh khong co cho de ca nua do kaaaaaa

7. conandoyle

Em tưởng anh đi ngủ rồi :), hehe, em nhớ anh dặn rồi, từ từ em sẽ thực hành theo. Lúc trưa nay em câu là lúc nước xuống anh, tầm 2h chiều, em để chì nhỏ, mồi tôm nhỏ. Lúc đó chỉ được có con flathead và 2 con cá hanh, rồi sau đó tới lúc nước lên thì chỉ toàn hanh.

Cá hanh không thích ăn gà thì phải, tôm tép là cắn. Còn hôm dính con chình là câu mồi gà đó anh.

Chắc em đi ngủ mai em đi làm sớm, chiều mai chắc ghé câu tiếp :).

Good night anh nha. Có gì em gọi anh sau.

8. hongkong88

Nhu vay la tuong lai em se lay duoc ca lon o do,vi em cau can 2m30 va cot luoi nho dung chi nho,moi thi tom tep chi cau duoc ca hanh nho thoi,ngay xua anh cung cau ca nho vay,nhung dan co kinh nghiem roi chi thich keo ca lon hon co cam giac lam...vi can va chi cung moi cua em nen em khong du luc de doi cho con moi ra that xa,a nhat la tom tep ca hanh nho rat ghien nn no pha moi em mat lien thoi...em dem theo 2 can...mot can 3m30 tro len,cot luoi bu ca bu ,chi thiet to,nhung cung phai du luc de doi xa khoang cach gap doi can nho do heeeeeeeeeee....sau do cam can lon co dinh mot cho,tren dau can lon em gan mot cai chuong nho mua trong kmart do,neu ca can chuong se keu em biet rat de........con can nho em cu cau nhu moi ngay va tay thi cu giu can nho de co cam giac ca can cau moi vui.....chuc em may man,chac chan theo loi anh chi dan em se lay duoc mot con ca lon tren 2 kg.........sau nay anh se chi em lay moi song nhu mua hoac ca song thi keo ca suu da tay lam.

9. hongkong88

Em co the tu cot 3 luoi nho giong nhu the nay ,de lay ca hanh nho va cau can nho.........Con 3 luoi lon em co the mua trong Kmart de cau can lon,vi 3 luoi nho trong shop no khong co ban,luoi lon do anh mua khoang 1do.........May luoi nho anh post cho em coi la lau lam va cu roi do nha.....anh luoi cot lai heeeeeee,,con soi day de gan luoi vao bang kim loai do nen khong co ca nao can dut duoc het..chu day cuoc em cot gap ca Chinh lon hay taillor la can dut lien 13112012432 13112012433 13112012435 13112012438 13112012439 13112012440

10. conandoyle

Tối qua em mới đi câu ở Chipping Norton về. Được 1 em cá sủ cỡ hơn 1 ký với 1 em cá chẽm hơn nửa ký. Em post cái hình em cá sủ để mọi người cùng chia vui.

Em câu mồi tép, lưỡi 2.0, lúc nước ròng - đang lớn. Hôm qua gió lớn, ra bờ sông lạnh luôn.

IMG_1388
    IMG_1390

11. littleozfish

littleozfish Thành viên mới

Chao ca nha,

Xin loi go khong co dau. Minh o Bankstown gan cho cua ban cau. Uh, dao nay rat ban ron nen it len mang va di cau. co gi goi minh sap sep 1 bua offline de co hinh post len tren day cho anh em xem. dia chi email cua minh la watermelon_2305@yahoo.com.

Than chao.

12. longan123

longan123 Thành viên mới

Hi.
    Mình ở Adelaide, mới qua Úc
    Nhờ các ACE tư vấn mồi câu dùm.
    Tks nhiều.

13. fishmanWA

fishmanWA Thành viên mới

Mình đang ở WA. Nếu bạn nào ở WA có thể liên lạc với mình qua số 0435551566. Mình hay đi câu vào cuối tuần ở Swan River chạy dài từ Fremantle đến Midland, câu ở Hillary Habour, 1 lần ở Mandura. Bên này nếu bạn nào câu cá rành rồi thì đều biết mỗi mùa có các loại cá khác nhau để câu và bây giờ đang chuẩn bị mùa đông...mình chuẩn bị câu skippy. Thông thường thì mình kiếm vài chục con cá biển như là Herring, Yellow-tail, Bream để phục vụ bữa ăn hàng tuần. Ngoài ra, lúc có hứng thì kiếm cá Đuối(20-hơn 30kg, rất nhiều), cá Mulloway(chưa săn dc em nào), cá mập xám(1 em). Mong gặp bạn có cùng sở thích chia sẻ niềm vui câu kéo nơi xa nhà. :D

Admin thích bài này.
  14. fishmanWA

fishmanWA Thành viên mới

Mình thấy có 1 vài bạn ở các bang khác có hỏi 1 vài câu hỏi thì mình xin góp chút kinh nghiệm:
    các bạn muốn biết size cá, số lượng limit và loại nào câu dc loại nào ko dc câu thì vào trang web của Fisheries, mỗi bang có 1 chuẩn khác nhau. bạn có thể gõ từ khóa: fisheries + bang, hoặc gõ size and limit of fish + bang..... nó sẽ ra trang của goverment là đúng. Ngoài ra còn nhiều trang web của các thành viên câu lạc bộ của Úc để bạn có thể tham khảo nơi nào đi câu, câu cá gì?

Mình từng ở Mel 2 năm và cũng có đi câu vài chỗ như: Frankston, Modialoc......chủ yếu bên Mel là câu biển chứ ko có sông dài như Perth. Cá bên Mel phổ biến là cá lìm kìm (garfish/40 limit, no size), Mullet(cá đối) (40limit, no size), snapper(lâu rồi ko nhớ size), cá Sting-rey (cá đuối). Nếu muốn kiếm cá khác thì phải đi thuyền ra xa thui :D. Nếu muốn câu nhiều garfish thì ra Frankston ngoài đó lúc nào cũng đầy người câu và có cả trăm ngàn con bơi dưới chân. cá Garfish very good for health và dễ ăn vì xương mỏng và mềm có thể ăn gỏi và chiên nhai hết nguyên con. Mình thích ăn con này lắm :D. cá Mullet thì bạn ra các cửa biển, nơi mà có các bến thuyền neo đậu, chỗ nào cũng có, mình có 1 chỗ rất nhiều Mullet mà có rất nhiều ng VN đến câu nhưng gần 2 năm nên chưa nhớ ra dc. Nếu muốn biết thêm thì vào trang web cửa Fisheries hoặc fish club ở Mel nha bạn.

15. hongkong88

Ray shark bet limit 10 and size 50 cm
    White shark,no take....is it right.

16. hongkong88

Last edited by a moderator: 13/12/13
    Nghiabrisbane thích bài này.
  17. Nghiabrisbane

Nghiabrisbane Thành viên mới

Anh hong kong .minh moi chuyen ve brisbane , minh cuc ki phai noi la nghien cau ca , ma chua co biet cau cho nao, thay anh cau ca ma phat them luon , ko biet a con di cau khong, neu duoc cho minh lien lac de anh em minh di cau cho vui

18. Nghiabrisbane

Mua nay anh co di cau khong snh hong kong, minh cung dang o brisbane ,rat muon di cau ca chung voi a hoc hoi kinh nghiem

Admin thích bài này.
  19. Nghiabrisbane

Anh hongkong oi cho e gia nhap cau ca chung voi a di....

20. hongkong88

Hôm qua gặp anh nick Bream ở Melbourne...
    Nhâm nhi chút và trao đổi về chuyện câu cá củng vui lắm,thanks

Các file đính kèm:

cuonghoangdao thích bài này.