Làm Sao Xác Định Cá Hú, Dứa, Bông Lau, Tra, Basa? | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Làm Sao Xác Định Cá Hú, Dứa, Bông Lau, Tra, Basa?

Thảo luận trong 'Góp ý & Trợ giúp' bắt đầu bởi hydradon, 24/1/18.

1. hydradon

hydradon Thành viên mới

Hôm nọ mình đi câu cá ở Thành Long, câu đc em này, mọi người biết là cá gì ko ạ?

Cái nữa là làm sao để phân biệt 5 loại cá tương tự nhau: hú, dứa, bông lau, tra, basa? Nếu có hình phân biệt thì càng tốt :)

Xin cảm ơn

Các file đính kèm:

trankha and tuannguyen_st like this.
  2. tuannguyen_st

tuannguyen_st Thành viên gắn bó

Theo mình biết ( vì câu được nó hoài :p:p:p...) thì đây là con cá dzồ ( cá tra). còn cá dứa hay cá bông lau thì đó là loài sống hoang dã, có người nuôi thử nghiệm ở AG nhưng chưa thành công, còn các loại cá basa cá hú thì mình vẫn nuôi để xuất khẩu... nói túm lại là cá BL là không thể sống trong môi trường nuôi nhốt. Nhân tiện Có Ai Mua Khô Cá Dứa Hông...hehehehe....

3. Admin

Admin Con sen

Cá bông lau đã nuôi thành công ở cần giờ nhé em trai

4. trankha

trankha Thành viên gắn bó

Muốn biết cá tra hay cá ba sa thì bạn về làm thịt nó ra.xem nếu là mỡ màu trắng thì đó là cá Basa, còn mỡ màu vàng thì đó là cá Tra. (cá dứa, bông lau) thì chủ hồ không dám thả.....lỗ chít....

5. hydradon

hydradon Thành viên mới

Có cách nào nhận biết 5 loài cá hú, tra, dứa, bông lau, basa chỉ qua vẻ bề ngoài ko mọi ng? :(

(mình google trên mạng thấy cá tra có vẻ vây có nét màu đỏ hơn, ko biết đúng ko?)

smallkiwi thích bài này.
  6. tuannguyen_st

tuannguyen_st Thành viên gắn bó

Hèn gì Anh Bảy Toàn chuyển hướng đi Cần Giờ hoài....:p:p:p....

smallkiwi, xuantung3, lephong and 3 others like this.
  7. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Chỉ có cách đem một lúc 5 con ra sắp hàng ngồi xem rồi so sánh từng chỗ giống và khác nhau thôi, diễn tả sao nổi. Chỉ 1 con cá tra sống trong hồ và ngoài sông, hay một con mập một con ốm là đã khác nhau rồi.

8. smallkiwi

smallkiwi Thành viên gắn bó

.Cá tra sống ở sông mỡ nó trắng chứ không vàng như nuôi nhốt nhé Bác trankha.
    .Có link tham khảo phân biệt Tra và Bông lau: http://www.phukiencauca.com/2015/11/lam-nao-de-phan-biet-ca-tra-va-ca-bong-lau.html
    .Mình có gởi vài hình ảnh mô tả:
    120
    Bông lau Sóc trăng(trắng phau,đuôi vàng và gần đuôi có 1 miếng nhô lên,họ hay gọi là cờ cũng màu vàng.
    123

z679092072923_d445a9f68206894c5ddbfbac3d63eeab
    Cá Tra (Cá Tra theo mình biết người Miền Tây phân biệt như sau: Tra nuôi cho ăn tạp và cầu tõm;Cá vồ được nuôi sạch,không có cầu tõm)
    z613095919737_ed233be62cc7b072aae614e994b44100
    Cá dứa có vân xanh nhạt chạy cạnh 2 sóng lưng(Con này câu được ở Mố cầu Phú Mỹ,rất ít và nhỏ)

27067105_1767158780000157_1409056900085045600_n
    Cá dứa và ngát được các bạn bên nhóm câu cá Bến tre câu được gần đây nhất.

1436323184-06_5_ca-hu
    Cá hú,ngực no tròn như cá vồ đém,mở trắng,thịt thơm và rất ng0n
    download
    Vồ đém (vì 2 cạnh mang có cái bớt màu đen,không lần lẫn vào đâu đc)
    images
    Tra dầu thường có trọng lượng vài trăm kg.Loài này ngư dân vẫn thi thoảng bắt được ở sông Mekong
    (Tất cả dòng này đều họ hàng với nhau.Theo mình được biết chỉ sanh sản nhờ vào vào nhân tạo tại Vn.Sanh tự nhiên thì bên đất bạn Campuchia nhất là khu vực biển hồTonlé Sap ,con nước lớn trôi dạt về dòng Mekong "nhập cảnh trái phép" Vn mà thôi)
    *Vài dòng chia sẽ,chúc bạn vui!

Last edited: 2/2/18