Lá Thư Về Một Chuyến Đi | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Lá Thư Về Một Chuyến Đi

Thảo luận trong 'Ký sự, báo cáo' bắt đầu bởi Tài Cá Trắng, 2/3/16.

1. Tài Cá Trắng

Tài Cá Trắng Thành viên gắn bó

Sài Gòn, ngày 26 tháng 2 năm 2016

Gửi người bạn thân của tôi !

Chắc giờ này bạn tui đang ngủ phải không?uh, cũng đã hơn 10h tối rồi, trời đã khuya lắm rồi mà, nhưng mà bạn ơi, mình chưa ngủ. bởi giờ này thật sự mình không biết làm cách nào để có thể ru mình ngủ được, nhìn quanh từ sân thượng, màn đêm đã phủ hết cả quận, may ra chỉ le lói vài bóng đèn chớp tắt từ những tháp phát song, hay từ những chiếc máy bay bé tí. Còn ở đây, trong khoảng không gian riêng của mình, mình đang sửa soạn cho vài tiến đồng hồ nữa. Uh, sáng mai mình đi câu bạn ạ, nôn nao không ngủ được.

IMAG1219 IMAG1221 IMAG1225
    Từ hơn một tuần trước, nghe điện thoại của ông anh Darkmoon, mình như sướng rân người và mình nhớ chắc là mình đã trả lời :”Có” trước khi anh ấy dứt câu hỏi. Đi Trị An, săn Hoàng đế.

Với những người đã câu lâu năm, chắc chẳng ai lạ gì điểm câu Hồ Trị An, bản thân mình thì cũng đã từng trải nghiệm 1 lần từ năm ngoái, nhưng Hồ Trị An trong mình không chỉ đơn thuần là một điểm câu, mà nó còn là một nơi để mình có thể tìm thấy bản thân mình trong tĩnh lặng-khi con người hòa vào song nước-khi con người về với mẹ Thiên Nhiên.

2h00 sáng 27/2/2016.

Có mặt sớm nhất tại điểm hẹn Hàng Xanh, mình không vội và nhâm nhi tại một quán café ven đường đợi mọi người, nhìn quanh, không khí se lạnh và hơi yên ả hơn những sớm mai, khi con người ở Sài Gòn tất bật đi làm.
    IMAG1226 IMAG1227

Rồi cũng đầy đủ người, anh Moon, anh Admin và cả một nhân vật mới xuất hiện trên diễn đàn mà hôm nay mới có cơ hội gặp mặt Lam bang. Dặn dò về quãng đường cùng 1 số lưu ý khi chạy xe, chúng tôi lần lượt nối đuôi nhau xé toang màn đêm tối với làn sương lạnh giá lúc 3h00. Có người hỏi :sao phải đi sớm vậy? Thật ra với quãng đường hơn 65km và ý định đón đầu những em Hugo Hoàng Đế, “chuyến đi săn” bắt đầu vào 5h30 sáng là thời gian hợp lý.

Sau khi dừng chân nghỉ ngơi tại Ngã 3 Trị An, dùng điểm tâm và tận hưởng ly trà đậm đặc của quán mời, một chút mệt mỏi sau hơn 40km chạy xe đã biến mất.Chúng tôi lại tiếp tục hướng về Hồ Trị An.

Sau vài cú điện thoại, mọi công tác chuẩn bị của mọi người đã hoàn tất, đồ đạc được chuyển lên ghe anh Út Thất-một “bác tài” đầy kinh nghiệm tại Trị An, và cũng vô cùng…dễ mến. Chúng tôi nhanh chóng đứng giữa hồ sau hơn 15 phút ghe chạy. IMAG1229

Trời vẫn còn lạnh lắm. Chụp nhanh còn set cần câu để…chiến đấu.
    IMAG1233 IMAG1234 IMAG1231 IMAG1230

Xà xà…Cần đã buông, “gươm” mài dũa bao ngày đã ra khỏi vỏ.
    IMAG1244 IMAG1260

Và đây…. IMAG1239

Chiến tích đầu tiên, quả đúng là “sân nhà “ của @Darkmoon nhà ta.Luôn luôn lợi hại bạn ơi !

Rất nhanh chóng, xô đựng cá đã bắt đầu vang tiếng cá vẫy đành đạch :

IMAG1240 IMAG1258

mình cũng muốn khoe chiến tích:

IMAG1254

Chú cá Hoàng đế không phải là lớn lắm, nhưng đối với mình, cảm giác ngắm nhìn chiếc phao bị kéo ngút và cái tưng tưng khi kéo cá lên sao mà…ước gì bạn có ở đây, đây này, cá cắn câu rồi, mình nhường bạn kéo đó, “sướng lắm” !
    Một chú Hoàng Đế rất mạnh mẽ, @Darkmoon khoe nó cũng là có lí do đó bạn.

Và đây, Chiến sĩ Oai nhất của chuyến này : IMAG1312 IMAG1313 IMAG1314

Nhìn kỹ nhé, đó chính là Admin của gia đình 4so9 chúng ta đó.

Một chú Hoàng Đế Hugo đã bị chinh phục
    IMAG1315

Bạn ơi, cứ như thời gian chạy nhanh hơn bình thường, phút chốc mà trời đã chuyển trưa từ lúc nào, dường như say với cảm giác kéo cá, mình quên mất thơi gian.

IMAG1246

“tận hưởng dưa hấu mát lạnh nào”

Và rồi, LÊN ĐẢO
    received_1704903283123787 IMAG1268

Bếp nướng nhanh chóng được nhóm lên,
    IMAG1272 IMAG1273 IMAG1275 received_1704903249790457 received_1704903493123766
    Lần này, @Darkmoon nhà ta đã order thêm 1 chú cá lăng gần 3kg để buổi giao…ly them phần hấp dẫn mồi màng.

Mình cũng chung tay
    received_1704903199790462

Mọi người tranh thủ làm tấm ảnh kỷ niệm “QUANH BẾP HỒNG”
    received_1704903473123768

Yêu cầu riêng nữa nè
    received_1704903446457104

Còn đây, sân khấu giữa đảo đã hoàn chỉnh :
    received_1704903386457110 IMAG1279

Giữa cái trưa nắng gay gắt, từng vòng ly chuyền nhau trong tiếng cười nói rôm rả, không gì quý hơn tình cảm chan hòa của nhóm bạn, chén anh, chén em, chén tình, hén nghĩa, chỉ có một thứ vơi đi, đó chính là những cái chai “độc dược” mà chúng mình tự nguyện…uống.
    received_1704903223123793

Sau gần 2h quay quần, sinh lực đã quay lại, chuyến câu lại được tiếp tục. (Hãy tận hưởng dòng nước mát lạnh của hồ bạn nhé, sẽ không phải là 1 chuyến Trị An đầy đủ nếu như quên ngâm mình vào nó khoảng 30p)
    IMAG1322

Vào buổi chiều, bọn Hoàng Đế dường như nhát ăn hơn, qua 2-3 điểm câu, với sự nhiệt tình của chủ ghe anh Út Thất, vẫn không được hiệu quả như buổi sáng. Nhưng không sao, -“Câu cá mà, đôi khi …hên xui”, câu này mình học được từ anh 7 Toàn trên 4so9.
    IMAG1305
    Trời bắt đầu dịu nắng, thay vào đó là những con gió chiều mát lạnh, bầu trời đang chuyển màu đen.
    Kết thúc ngày đầu tiên, theo như sự chuẩn bị trước của chủ nhà, chúng tôi sẽ nghi lại trên đảo, và địa điểm là một ngôi Nhà Mát (theo cách gọi của mọi người ở đây)

Và....Một buổi tối giao lưu đầy tình cảm nữa

IMAG1282 IMAG1283

Thêm một trải nghiệm thú vị khi chúng tôi được thử Gà …đi bộ trên đảo, Xoài 3 mùa trên đảo, thịt nai mềm, ngon từ miếng đầu tiên đến cuối cùng…do bàn tay khéo léo của anh chị 5, chủ khu Nhà Mát.
    IMAG1284 received_1704903519790430
    Lót dạ vài hớp cháo gà nóng hổi, chúng tôi thả người vào giấc ngủ say, mơ màng và đầy hi vọng về chuyến câu của …ngày mai.

4h30 sáng 28/2/2016

Tiếng ghe nổ máy cập bờ đánh thức mọi người dậy, vẫn còn ngái ngủ đấy nhưng cảm giác thôi thúc của Hoàng Đế đang vẫy gọi, không ai bảo ai, chúng tôi lại lên đường, ah không, phải nói là lên …ghe chứ.

bình minh luôn đẹp……..

IMAG1294 IMAG1295

Ngư dân đánh cá cơm buổi sáng, thân thiện và chân chất…
    IMAG1301

Sau khi rời Nhà Mát, chúng tôi còn được nhận thêm một món quà từ đảo :hơn 40kg Xoài đó bạn ơi, mình sẽ giới thiệu thật nhiều người về giống xoài SẠCH NÀY, thơm-ngon-ngọt-mát.

IMAG1316

.

.

.

Rồi cũng đã đến Trưa, chúng tôi tranh thủ thu xếp mọi thứ thật gọn gang và, chuẩn bị về. Ngồi thu cần, mình cứ ước chi hôm nay vẫn còn là ngày …hôm qua. Nhưng cuộc vui nào cũng phải có điểm dừng, và hơn một sự trải nghiệm, cuộc vui này vẫn luôn sống mãi trong lòng mình, về sông nước Trị An – Hoàng Đế và…con người trên đảo.

Và hơn thế nữa, một chuyến đi câu cùng mọi người, ai ai cũng giữ lại cho riêng mình những cảm xúc,
    Mình sẽ không bao giờ thôi biết ơn về những kinh nghiệm đã được truyền lại cho những chuyến đi từ các anh Darkmoon, anh Admin, anh chủ ghe Út Thất...

IMAG1338 IMAG1335 IMAG1339 IMAG1341

Hơn cả một chuyến du câu, thành quả thật sự là không nhỏ, và những bài học cuộc sống thì mãi là VÔ TẬN....

Và bạn hỡi, nếu như sau này bạn cảm thấy trong long đầy những rối rắm, cuộc sống bộn bề, hãy dành thời gian, vác cần lên,lên xe nào, mình sẽ luôn sánh vai với bạn để về vùng sông nước TRỊ AN. !
    Chiều nhớ 15h30 28/02/2016

TẠM BIỆT !!!;)

received_1704903793123736

Các file đính kèm:

2. Tài Cá Trắng

lần đầu được giao nhiệm vụ viết và post bài, chắc chắn sẽ ko tránh khỏi nhiều sai sót, mong các anh và các chú chém...nhẹ tay và e cũng xin ít gạch về làm cái bếp nướng...cá Hoàng Đế.
    @Tài Cá Trắng xin cảm ơn mọi người.

3. Phan Thanh Toàn

Phan Thanh Toàn Thành viên mới

Nhìn thích quá ước gì 1 lần được giao lưu với các anh :)

4. songcantho

songcantho Thành viên gắn bó Staff Member

" hay bây " ( dân Bình Định khen hay có phải vậy k em)....
    Có cá, có gà, có tôm, có nai, thiếu con cua nữa lắc sòng bầu cua được rồi. Mấy anh em bắt quá rồi lần sau lở có off Trị An là hết cá câu rồi sao. Chuyến này thấy cá điều quá hen, nhìn lại thèm hoàng đế chiên sả ớt quá đi Moon ơi....
    4 so9 xuất hiện thêm nhân tài rồi kìa, nhân tài trong đống rơm vừa xuất hiện.
    Chúc mừng anh em có chuyến đi thành công....

5. Dark Moon

Dark Moon Tửu lượng như tiên

Nhanh, gọn, lẹ, ý nghĩa, đơn giản, xúc tích, dễ hiểu. Anh Moon cho em 7 điểm về bài viết này. Cảm ơn em đã truyền cảm hứng cho anh em ở xa ko có điều kiện hòa mình vào Trị An.

6. Dark Moon

Chuyến này @haidangct bận ko tham gia đc nên ko biết gửi cho anh thế nào. Thôi thì lần sau theo em lên đảo nướng Hoàng Đế tươi sống mới đã.

7. 7 Toan

7 Toan Chủ nhiệm MTFC Staff Member

Bài viết hay, ý nghĩa, Bảy cho 10/10 điểm.. Trị An là điểm anh em vui chơi câu cá quá tốt, mà gần Thành Phố nữa.
    Bảy muốn tổ chức cho anh em giao lưu một chuyến.. Duy giúp anh lo về kỷ thuật, ghe câu, ăn uống, nghỉ ngơi nhé.
    ( trong tháng 3 này nha..!)

8. 7 Toan

7 Toan Chủ nhiệm MTFC Staff Member

Bảy cũng mong muốn được gặp anh em Miền Tây giao lưu chuyến Trị An này, đây là lòng chân thành của anh em TP.
    Nếu được sum hộp hết anh em MTFC thì còn gì bằng... Ai ở xa nhất hộp dòng xe chạy dài vô rước anh em trên đường
    Đi TP. Thì Bảy xin được phụ một phần tiền xe hé... Bảy thèm gặp mặt anh em lắm rồi..!!!

9. Phan Thanh Toàn

Phan Thanh Toàn Thành viên mới

Kiểu này chắc em phải sắp xếp đi 1 chuyến với các anh quá. Em mới tập câu chưa bao lâu nhưng lại rất thích câu :). Cuối tuần nào rãnh là bay đi câu ngay mà toàn câu linh tinh thôi. Nhìn mấy anh đi thích quá:)

vnhut, 7 Toan, smallkiwi and 3 others like this.
  10. Tài Cá Trắng

Co thêm trái bầu nữa nữa là đủ 6 mặt a ơi.

smallkiwi and Phan Thanh Toàn like this.
  11. Quý Bạc Liêu

Quý Bạc Liêu Cần thủ xứ cơ cầu

đợi cá hoàng đế của a @Dark Moon muốn dài cổ luôn mà kg thấy :(

12. Quý Bạc Liêu

Quý Bạc Liêu Cần thủ xứ cơ cầu

thèm vậy cuối tháng này về thăm em đi. Còn 12 ngày nữa e ra quân!

vnhut, smallkiwi, 7 Toan and 4 others like this.
  13. cuonghoangdao

cuonghoangdao Thành viên gắn bó

Thằng cu em Bằng thấy chả lên cá nhỉ. Chả bù câu Ninh Thuận giành hết cá của anh. Chắc gặp cao thủ cúm cơ. Ka..Ka...

vnhut, 7 Toan and Tài Cá Trắng like this.
  14. Dark Moon

Nó lên khá nhiều cá to đó Bro, nhìn cái tướng con voi của nó đứng trên ghe dòng cá như đi đánh trận vậy. Mới tham gia chuyến đầu tiên nhưng đc giao nhiệm vụ cao cả "Đứng mũi ném đá" còn muốn biết ý nghĩa là gì thì hỏi nó nhé.

15. Tài Cá Trắng

Bằng cũng lên cá nhiều lắm anh ơi, trong nhóm câu thì cũng chẳng thua ai đâu, nhưng bằng ngại chụp anh(lí do thì...e ko rành lắm), nên chi là bài viết ít ảnh của Bằng lúc lên cá. Anh nha.

smallkiwi and cuonghoangdao like this.
  16. cuonghoangdao

cuonghoangdao Thành viên gắn bó

Thế vẫn giữ phong độ chỉ tội cây cần cứ vút vút như đánh bò ấy.

Tài Cá Trắng and 7 Toan like this.
  17. LuậnCT (shinichi1608)

LuậnCT (shinichi1608) Thành viên gắn bó

Bài viết hay quá, phải sắp xếp tham gia 1 chuyến trải nghiệm mới được...

18. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Khoái nhất cái tập nướng cá và ngủ trên đảo đó Luận!:p:p:p.....

19. dhhiep

dhhiep Thành viên mới

lại ngứa tay ồi !:p:p:p

7 Toan thích bài này.
  20. Tài Cá Trắng

...có vẻ như, một chuyến Trị An nữa đang rục rịch rồi...pk a @Dark Moon , anh @7 Toan , ko thấy anh @haidangct ý kiến gì hén???

Phan Thanh Toàn and 7 Toan like this.