Hỏi Về Câu Cá Lau Kiếng | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Hỏi Về Câu Cá Lau Kiếng

Thảo luận trong 'Người mới tập câu !' bắt đầu bởi Hữu Phát, 3/1/18.

1. Hữu Phát

Hữu Phát Thành viên mới

Chào các a, e tên là Phát, mới tập tành đi câu, e ở Tây Ninh, hôm rồi có lên suối Kà Tum câu cá, thấy cá lau kiếng to cở cùm tay lên ăn móng như cơm sôi mà câu nó không ăn, dù câu lục, câu đơn, mồi trùn, mồi cám có đủ ,vẫn không ăn thua, xin hỏi anh em rành câu chỉ giáo giúp em ah!

2. Admin

Admin Con sen

Cá lau kiếng câu hơi khó chịu vì nó chỉ ủi mồi và lớp vỏ cứng. Cách câu hiệu quả nhất là xả mồi thành bãi để nó vào, câu đơn (câu tay) hoặc đánh lục thôi bạn.
    Nếu bạn biết câu dựa thì thành công cao hơn.
    Thân

3. Hữu Phát

Hữu Phát Thành viên mới

Thank admin nha. Nhưng xã mồi bằng mồi gì ạ. Cám trộn như thế nào có thể chỉ mình ko. Cảm ơn admin

4. Khiemq7

Khiemq7 Thành viên gắn bó

không nói phét chứ có hôm câu buổi sáng mình phải làm ít nhất 20kg lau kiếng size cùm tay. heheh... câu ở Đồng Nai, loại này phá ổ câu kinh lắm. Bạn mua cám chim Ba Vì, trộn bùn thả xuông, khoảng 40cm vuông thui , nguyên gói luôn nhé, nếu có thì nó 10p là nó vào, tập trung đông như cái mâm dưới đó. Bạn dùng cần tay, lưỡi nhỏ không ngạnh số 7 or 8 theo kiểu câu đài, dùng phao kim cho nhạy. Khi cá chạm thì ko giựt nhé khoảng 10s thì nó sẽ đè lên mồi, phao sẽ hụp từ từ 1 vach hoặc tới 2 vạch và ko nổi lên lại thì giự nhẹ phát và cẩu lên thui hheheheh, câu bằng cám D3 trộn cám tanh và một ít cám chim nữa. Câu lục đầu cành cần tay giữa ổ cũng hiệu quả ko kém nhưng ko nhanh bằng câu đài lưỡi đôi, gặp con lau kiếng tầm 5 lạng, móc đuôi phê lắm nha bạn

Tuân Lê, Admin and hoangthanh89 like this.
  5. Hữu Phát

Hữu Phát Thành viên mới

Cảm ơn bạn rất nhiều, mình sẽ thử cách của bạn. Nhưng ở đây chổ nước suối tự nhiên, nước chảy hơi nhẹ, có áp dụng được ko bạn? Mình thấy nó lên ăn móng như cơm sôi mà ko câu được, ức lắm luôn! Mong bạn chỉ giáo thêm ạ!

6. Khiemq7

chảy nhẹ thì vo mồi xả chắc vào thành cục như trái bưởi mà thả, chọn chỗ nước ít chảy nhất mà câu, ko cần ném gần chỗ ục đâu, cách 5-10m là nó vào tất, chúc bạn câu vui

7. Hữu Phát

Hữu Phát Thành viên mới

Cảm ơn a nhìu. E sẽ thử và báo kết quả hjhj

8. Admin

Admin Con sen

Cá lau kiếng có cách chế biến rất dễ, thịt ngon. To cỡ cườm tay là có thịt rồi. Chỉ cần mổ bụng, bỏ hết ruột abc (nếu có trứng thì giữ lại nhé). Sau đó đập sả (tầm 3 cây-4 cây cho 1 con), đổ nước ngập cá, nêm muối bột ngọt vừa ăn rồi đun sôi tầm 10 phút là cá chín. Dỡ cá ra dĩa, lấy đũa gạt vẩy ăn thịt rất tuyệt.
    Thân

9. Khiemq7

hé he, em mới biết đấy bác Sơn ơi. chưa ăn bao giờ chỉ nghe nói ngon. hôm bữa em câu 1 con chắc cả kg ở hồ cá tra Cánh Đồng Sen, nhìn gớm lắm, kéo như kéo bao nylon nặng kinh (cần máy). mấy anh thuê nhà làm phu hồ ra xin cho luôn, nhìn ghê quá. hôm sau mà dính em kêo thằng chủ hồ làm theo chiêu của bác xem sao

10. quangtienxd

quangtienxd Thành viên gắn bó

Nếu có thời gian rọng cá khoảng 1 ngày cho sạch, sau đó làm như admin nói, nhưng thay bằng nước dừa tươi, nấu vừa chín đem ra chấm muối ớt chanh thì tốn rượu lắm.

tuannguyen_st, Admin and vnhut like this.
  11. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Cá nhỏ lột da làm sạch để nguyên con, cá lớn phi lê ướp phơi khô nướng nhậu, ko rủ hàng xóm coi chừng bị oánh ;);):)

12. Hữu Phát

Hữu Phát Thành viên mới

Haizzz. Mấy anh làm e thèm quá. Mà câu ở suối tự nhiên nó không ăn mấy a ơi, có to nó đớp mong như cơm sôi, nhìn mà thèm nhảy xuống bắt luôn! Ứa gan hết sức. Huhu

Admin and quangtienxd like this.
  13. Admin

Admin Con sen

Khô lau kiếng cả triệu 1 ký đó, đâu có dễ kiếm

vnhut and quangtienxd like this.
  14. Admin

Admin Con sen

Nhiều em đem lột da, lóc 2 miếng lưng ướp sơ muối, bột ngọt cùng ít ớt khô đem phơi khô nhậu đi.
    Nhớ phần anh em 4so9 ít đó.
    Thân

vnhut and quangtienxd like this.
  15. Thanh_GK

Thanh_GK Thành viên mới

Có thể là cá chỗ bác nó chưa quen mồi thôi. Cá đấy nó đánh hơi ghê lắm. Chỗ e câu sợ nhất là lọi này. Mồi của bác hoặc là cho vị tinh sữa hoặc tinh mùi gì vào cho thơm hoặc cho một vài giọt tam vị tinh của nguyên khang vào miễn sao cho nó toả mùi rộng và nhanh là được. Cá này nó hay đè mồi hoặc hớp cặn mồi, nên phải căn phao chuẩn để khi thấy phao lún xuống mà nằm im thì giật thôi.

quangtienxd and tuannguyen_st like this.
  16. tuannguyen_st

tuannguyen_st Thành viên gắn bó

Đây là cách dễ nhất để bạn có khô cá kau kiếng ăn nè. trước tiên thì bạn xả các loại mồi như các bác đã chỉ ở trên, bạn câu hoài mà cá không ăn thì bác ra chợ mua cái chài hay vài m lưới quăng bố nó xuống chô đã xả mồi, bảo đảm 10p sau bạn gỡ mệt nghỉ hehehe....Chúc thành công.

Admin, lephong, vnhut and 1 other person like this.
  17. Hữu Phát

Hữu Phát Thành viên mới

Hehe. Chắc phải vậy quá. Khó quá mấy bác ah. E bó tay dù đã làm như các a chỉ giáo! Haizzz

quangtienxd and vnhut like this.
  18. Tu Duy

Tu Duy Thành viên gắn bó

Làm sao mà lột da nó được hả anh? Trụng nước sôi hay sao anh Nhựt? Bên em loại này cũng nhóc ăn ngon mà làm cực gần chết!

lephong, quangtienxd and vnhut like this.
  19. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Không trụn gì cả, để tươi cắt đầu giữ phần mình cá, mổ dọc sát kì lưng, bụng thành 2 phần da 2 bên rồi lột từ đuôi lên.

Admin, lephong, tuannguyen_st and 2 others like this.
  20. Admin

Admin Con sen

làm clip hướng dẫn lột da đi anh Nhựt ơi

Tu Duy, vnhut and tuannguyen_st like this.