Hỏi mua dây tàng hình | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Hỏi mua dây tàng hình

Thảo luận trong 'Thông tin chưa phân loại' bắt đầu bởi quoctrung, 11/8/06.

1. quoctrung

quoctrung Thành viên mới

các bác cho cháu hỏi mua dây tàng hình để câu lục thì hãng nào tốt nhất. cháu muốn mua dây tàng hình thì mua ở đâu. có bác nào biết thì chỉ cho cháu biết với. cám ơn các bác<BR><BR>

2. keijiho

keijiho Thành viên tích cực

<p>anh nhờ bác việt hòa tư vấn giúp nhé!</p><p>mình thấy loại dây hurrican cũng tàng hình tốt đấy!</p><p />

3. asco701

asco701 BCV CLB câu cá 4so9 - Chuyên gia câu biển

<p>Bạn Trung,</p><p>Bạn hãy mua dây ghi rõ FLUORO CARBONE 100 % thì mới đúng là dây &quot;tàng hình&quot;. Giá khá mắc. Có thể tìm mua ở các tiệm đồ câu Lagos đường Nguyễn Trãi, Megafishing đường Hồ văn Huê, Midory bên Phú Mỹ Hưng.</p><p>Hán.</p>

4. keijiho

keijiho Thành viên tích cực

<p>bác Hán ui!</p><p>bác cho con hỏi giá của loại dây đó là bao nhiêu 100 m vậy bác! </p><p>con cám ơn bác!</p><p>VÂN NAM</p>

5. quoctrung

quoctrung Thành viên mới

cám ơn bác Hán đã chỉ bảo. nhưng cháu thấy dây tàng hình ở mega yếu wá.cháu đi câu thường xuyên bị đứt dây mặc dù đã xả mobin rất lỏng.cháu muốn mua dây cỡ 20 mà chắc tgì mua của hãng nào. cám ơn các bác

6. vqkhanh_4u

vqkhanh_4u Thành viên mới

<p>Chào bạn Trung !</p><p>Theo mình, khi sử dụng dây tàng hình bạn chỉ nên dùng làm thẻo hoặc dây link khi câu lục chứ không nên gắn cả cuộn vào máy, vừa không kinh tế (dây tàng hình đắt hơn) và cũng không chắc chắn bằng các loại dây thông thường. Mặt khác, nếu bạn hay câu ở khu vực TP.HCM, không cần thiết fải dùng dây tàng hình để làm dây link. Bọn mình toàn dùng dây dù (có lõi) làm dây link mà vẫn bắt được các loại cá cũ. Nói chung, cá không &quot;nhát&quot; dây.</p><p>Ngược lại, khi câu rạng ở biển, nhất là từ Khánh Hòa trở ra, bạn fải dùng dây nhỏ (&lt;20) hoặc dây tàng hình vì nước trong và cá khá &quot;nhát&quot; dây.</p><p>Chúc bạn câu được nhiều cá !</p><p>VQK,</p>

7. asco701

asco701 BCV CLB câu cá 4so9 - Chuyên gia câu biển

<p>Bạn Trung,</p><p>Đặc tính của dây FLUORO CARBONE 100 % (xin lưu ý 100 %) là có chỉ số khúc xạ rất gần với chỉ số khúc xạ của nước nên khi chìm trong nước khó nhìn thấy nó nên người ta gọi nó là dây &quot;tàng hình&quot;.</p><p>Dây FLUORO CARBONE cứng và dòn nên thường được dùng làm thẻo có tính chống xuắn tốt, không dùng làm dây chính vì thiếu đàn hồi và ném không xa do quá cứng.</p><p>Một vài loại dây FLUORO CARBONE có thể dùng được và có bán tại VN : VARIVAS tại của hàng Midory - Phú Mỹ Hưng, TORAY của Megafishing...</p><p>Thân ái,</p><p>HÁN</p>

8. quoctrung

quoctrung Thành viên mới

cám ơn các bác đã chỉ dạy,có bác nào chỉ cho cháu cách cột dây câu lục để câu với dây tàng hình mà khó đứt ko ah. cám ơn các bác trước

9. sam2_ak47

sam2_ak47 Thành viên mới

Chào cả nhà. Xin lỗi làm phiền cả nhà chút. Có lẽ hơi lạc đề nhưng tiên đây các bác thông cảm cho em hỏi chút. Em đang có ý định mua một cần câu cá Lóc loại cá từ 5kg trở xuống, mà em đang phân vân không biết chọn cần loại nào và mua ở đâu? Ngân sách của em chỉ có hạn khoảng 300 ngàn? Các bác làm ơn tư vấn dùm em nên mua cần loại nào và ở đâu là hợp lý nhất? Cám ơn các bác trước. Em cũng biết số tiền như vậy thì không thể đòi hỏi cần tốt được. Hơn nữa bác nào có cần câu cá loại này cũ cần bán có thể cho em biết em mua lại cũng được. Nếu bác nào có vui lòng gửi thông tin cho em qua địa chỉ Email: tpv-co-ltd@hcm.vnn.vn. Vì cuối tuần sau em mới có tiền để mua nên các bác cứ gửi từ từ cho em cũng được. Chân thành cám ơn. Chào các bác, chúc các bác luôn vui vẻ và câu được nhiều cá. Ngọc Tĩnh.

10. vqkhanh_4u

<p>Kính các bác !</p><p>Phan Ngọc Tỉnh và Phạm Ngọc Tỉnh là hai người khác nhau. Sáng nay, uống café Phạm Ngọc Tỉnh bị mình chửi oan. Mình bảo đại nlý chính thức của Daiwa, cần, máy dây còn tặng anh em đều đều mà bày đặt hỏi mua cần &quot;nà thế lào?&quot;. Thôi sorry Tỉnh vì đọc mắt nhắm mắt mở, với lại đ/c Tỉnh mới cũng mê cá lóc nên ......nhầm.</p><p>Bạn Phan Ngọc Tỉnh mến ! bạn có thể mua cần Dai wa (not Daiwa) của Trung quốc tại Tuấn hàng xanh hoặc các tiệm đồ câu khác với giá &gt;100.000 + 1 máy khoảng 160.000 là rê cá lóc ok rồi. Muốn ngon hơn thì có thể nhờ các chuyên gia như Tuấn Anh chẳng hạn đặt thêm vài khoen để cần khoẻ hơn.</p><p>Thân !</p><p />

11. Ca Loc

Ca Loc Thành viên mới

<p>Thanks bác Khánh,</p><p>Chiều hôm qua em cũng théc méc vì từ trước tới giờ tên của em hơi bị độc quyền!!!!!! Mà anh bạn này cũng mê cá lóc mới là lạ hehehhehehe. Vả lại thấy anh bạn này nói cá lóc dưới 5kg mới ghê (chắc là ông này phải câu được cá cỡ 2-3 kg thì mới nói thế chứ), nên em vội điện thoại hỏi thăm xem có thể chỉ chỗ câu được không? Thì ra nhà anh bạn có cái đìa mênh mông ở Mộc Hoá vùng sâu vùng xa. Cá binh thiên luôn (chắc là vậy....). </p><p>Chào người anh em cùng tên khác họ thích câu Lóc,</p><p>Nếu có dịp bạn cho tui đi về Mộc Hoá quê bạn câu Lóc nha!!!!! Mình mê câu Lóc lắm. Kỷ lục của riêng mình là con Lóc 1,2 kí lô à. Mình đang thèm cảm giác được rê và........ầm.......tim đập bùm bụp, chân run nhưng tay hổng run......</p><p>À, nghe giọng bạn thì mình nghĩ bạn cũng cỡ tuổi mình. Trời!!!!!!!!!!!! nếu mà cùng ngày sinh tháng đẻ nữa thì anh em mình hẹn nhau ra bờ kênh nào đó rê lóc rồi cắt máu ăn thề luôn hỉ.....(ở cái đìa của bạn chẳng hạn)</p><p>Mình hay uống cafe buổi sáng ở Nguyễn Công Trứ Q.1, nếu bạn rảnh thì gọi cho mình 0903 706 396. Anh em ta bàn tác chiến ở cái đìa nhà bạn nhé. Mình sẽ cố gắng giúp bạn bắt hết cá Lóc ở cái đìa đó (bắt dùm không mang cá về đâu) để bạn khỏi tốn tiền thuê máy bơm vô tát đìa.</p><p>Chúc vui.</p>

12. TigerFish

TigerFish Thành viên mới

<p>Gửi Khánh!</p><p>Khánh cho mình hỏi cần hiệu Dai wa mà not Daiwa là sao? 2 lọai cần này khác nhau à!? Và đặt thêm khoen cũng được à? Và đặt bằng cách nào? Công dụng?</p><p>Và để có 01 cần máy tốt cỡ trung bình trở lên (tài chính có hạn) mà có thể tạm dùng được để đánh những cá vừa và nhỏ từ 1-5kg thì phải mua cần và máy hiệu gì, chiều dài cần là bao nhiêu và giá cả như thế nào? Mong Khánh chỉ giáo. Thanks!</p><p>Thân.</p>

13. samichina

samichina Lâu rồi không đi câu

<p>@Nguyễn Kim Ngân: Daiwa but not Daiwa là cây cần dạng Tivi Trung Quốc dán nhãn Tivi Sony Nhật vậy. Nó mang nhãn Daiwa nhưng ko phải do hãng Daiwa sản suất</p><p>Việc đặt thêm khoen chỉ nên làm với những cây cần khá khá tiền một chút, vì việc sửa chữa cần cũng khá tốn kém (công thợ, khoen mới, các vật dụng bổ sung hoặc thay thế có thể phát sinh....). Việc thay khoen nên được tiến hành bởi thợ chuyên nghiệp và có 1 số tác dụng sau:</p><p>- Có hệ thống khoen tốt hơn, tránh việc bị ma sát khi có tải làm nóng dây, gây biến đổi chất lượng - đôi khi làm đứt dây</p><p>- Có hệ thống khoen xếp hợp lý hơn, làm cho việc ném mồi được xa hơn, cần chịu tải tốt hơn</p><p>Khi mua cần với khả năng tài chính có hạn, cái mà bạn nên đầu tư nhiều nhất là dây câu và máy câu. Máy câu dùng - theo mình là tạm ổn bạn nên dùng máy có giá chừng 200 ngàn. Dây câu thì chọn mua dây cỡ 40 - 45, loại tốt nhất. Mình nói bạn nên dùng loại tốt vì cần cỡ Daiwa như anh Khánh nói, bạn câu thoải mái mà không sợ gẫy, giá rẻ. Cái yếu đuối mỏng manh nhất là máy và dây, vì nó đánh trực tiếp tới con cá. Bạn hãy nhờ những chủ tiệm bán đồ tư vấn cho cách câu, dìu, nương , bắt cá.Sau một thời gian, đảm bảo cây cần, bộ máy hay dây câu mà theo tính năng kỹ thuật đi kèm chỉ câu được con cá 5 kg, nhưng bạn có thể bắt những con khủng long cỡ 10 kg trở lên mà không sao. Chính vì điều này mà 4so9 có những cuộc thi dây lụa bắt cá voi là để so sánh về đẳng cấp kỹ thuật vậy!</p><p>Thân</p>

14. vqkhanh_4u

<p>Chào Ngân !</p><p>Những điều bạn hỏi mình, H.Sơn đã trả lời hết rồi, mình chỉ muốn &quot;chua&quot; thêm 1 chút thôi. Sở dĩ mình nói Dai wa (có khoảng trắng) but not Daiwa do có một số hàng nhái của Trung quốc do sợ bản quyền hay vì một lý do nào đó mà cố ý đóng mark như vậy. Tuy nhiên, theo mình đây là loại cần cực khỏe và chưa bao giờ mình thấy một cần loại này bị gãy (chỉ tội cái hơi nặng) và thích hợp cho những người câu thông thường. Ngoài ra, theo mình bạn nên chọn cần khoảng 2.7-3.0m là thich hợp nhất. Dây chính khoảng 0.4, nếu xài máy EU thì khoảng 3000-5000 là vừa.</p><p>Có gì cần tìm hiểu thêm, bạn cứ gọi trực tiếp cho mình cũng được (0904.713.284), anh em cùng đi câu là tự nhiên thân nhau ngay, không phân biệt tuổi tác, hoàn cảnh xã hội. Ví dụ như mình, Quốc Vận....đều đã ngoài 40 vẫn đi câu với cu Dương mới 15-16 tuổi, có sao đâu.</p><p>Tuy nhiên, cách tốt nhất để tìm hiểu thêm về câu kéo là thị phạm, nên đi chung và tìm hiểu trực tiếp tại hồ sẽ hiệu quả hơn nhiều so với học lý thuyết.</p><p>Chúc bạn vui và câu được nhiều cá !</p><p>Thân, VQK.</p><p />

15. TigerFish

TigerFish Thành viên mới

<p>Gửi A. Khánh!</p><p>Anh cho phép em gọi bằng anh vì tuổi của em &gt; 30t mà &lt; 40t. Em đã lưu lại số phone của anh. Được anh chấp nhận chỉ giáo cho thằng em này thì còn gì bằng nữa. Chắc chắn là em sẽ gọi phone cho anh vào một ngày không xa.</p><p>Cu Dương mà anh nói có phải là Nguyễn Trung Nghĩa (Dương fishing) ko? Em ko ngờ Dương tuổi trẻ mà tài cao vậy? Chắc là Dương cũng hay thường đi theo mấy anh lắm phải ko?</p><p>Chúc anh luôn dzui, khỏe.</p><p>Thân.</p>

Thế Giới Mồi Câu - mồi câu cá