Giúp Em Câu Ở Mương Này Với ! | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Giúp Em Câu Ở Mương Này Với !

Thảo luận trong 'Câu Đài (câu tay)' bắt đầu bởi KingTitan, 19/10/17.

1. KingTitan

KingTitan Thành viên mới

Tình hình là mình làm cạnh bên cái mương này.
    Buổi trưa cá rô phi ngoi mặt nước rất là nhiều luôn. Con to bằng nửa bàn tay ko ah. Mà có cả chép vàng nữa.nước ko sâu chừng 0.5m thôi. Có cả cá trê nữa.
    2 hôm nay mình câu nhưng toàn móm. Mồi giun nè , mồi tép thiu nè..
    Nhờ các bác tư vấn giùm mình làm sao câu đc với !

2. Admin

Admin Con sen

Trứng kiến đi bạn.
    Thân

3. PHToan

PHToan Thành viên gắn bó

cá rô phi mà ngoi lên là do thiếu oxy trong nước nên sẽ khg ăn câu, bạn nên chọn sau khi trời mưa hay sáng sớm cá sẽ ăn câu thôi ( nhìn thấy cá khg nổi đầu).

4. KingTitan

KingTitan Thành viên mới

Cảm ơn AD. Cảm ơn bác PHToan . Hôm qua sau khi mưa mình có câu thứ tầm 15p. Mồi tép thôi, vì mình ko có trứng kiến . Cùng đc 1 con cá đối @.@ Củng vui coi như khai cần. :D
    Mình cần học hỏi nhiều lắm. Bác nào có kinh nghiệm mình xin đc chỉ dạy thêm !
    FB : fb.com/kingtitanpro

cauhoangct and phucdongthap like this.
  5. PHToan

PHToan Thành viên gắn bó

có thể dùng cám dâu trộn với nước tại chổ câu làm mồi xả dụ cá chừng 10 phút sau dùng trùng mủ câu tại vị trí xả kết quả sẽ tốt hơn.

6. van ky anh

van ky anh Thành viên mới

hình như sáng sớm là lúc oxy trong nước thấp nhất mà.

7. PHToan

PHToan Thành viên gắn bó

ban đêm nhiệt độ thấp nên oxy dễ hòa tan trong nước.

8. van ky anh

van ky anh Thành viên mới

ban đêm là khi thực vật hô hấp chứ ko có quang hợp như ban ngày. dưới nước ngoài cá ra thì còn có tảo (thực vật) do vậy buổi sáng sớm là khi hàm lượng oxy trong nước rất thấp. cá, tôm thường có hiện tượng nổi đầu vào buổi sáng

9. PHToan

PHToan Thành viên gắn bó

mương nước mà có cá rô phi nhiều thì khg có rong tảo nào sống nổi vì đó là thực phẩm của nó nên chủ yếu là lượng oxy trong khg khí hòa tan vào nước.

10. Khiemq7

Khiemq7 Thành viên gắn bó

nước nhìn thế kia thì chắc nước có ra vào nhu7ngra thì gần cạn, nước nhìn rất thiếu oxi nên cá không ăn đâu, tuy nhiên có cá trê mà ko ăn thì hơi vô lý. cá trê câu lúc xẩm tối từ 5h tới 8h câu mồi trùn thử xem bạn nhé. còn rô thì nổi sẽ không ăn, chọn hôm nào mưa xong trời nắng nước cao hơn bình thường thì câu

11. KingTitan

KingTitan Thành viên mới

Các Bác giải đáp giùm em 1 số thắc mắc được ko ạ ?
    1. Tầm 5h chìu trở lên thì mình câu gần bờ hay câu giữa mương ?
    2. Ví như mực nước là 0.5m giữa mương thì mình nên mắc phao cỡ bao nhiu cm để câu cá trê ? Câu cá rô phi ?
    3. Thính cá là phải có trước khi câu hay mình chỉ cần câu mồi thôi ? Thính quan trọng hay mồi quan trọng hơn ?
    4. Câu sông chỗ cầu lớn ấy thì mình câu sát chân cầu thì câu đáy sông hay lưng lững ?
    Cám ơn mọi người !

12. LuậnCT (shinichi1608)

LuậnCT (shinichi1608) Thành viên gắn bó

1. Câu gần hay xa do địa hình và loại cá bạn muốn câu.
    2. Cá trê thì canh phao sát đáy nhé bạn, phi thì đáy và lững thì phải (hông rành về phi cho lắm)
    3. Thính thả trước khi câu cho cá gom về ổ sau đó móc mồi thả vào ổ để tăng tỉ lệ dính cá.
    4. Như câu 1 quan trọng là loại cá bạn muốn câu là cá gì,sống tầng nước nào để mà thả câu

13. KingTitan

KingTitan Thành viên mới

Cảm ơn bác LuậnCT !
    Thì mình chỉ đang nói cái địa hình vá cái mương này thôi. Cụ thể là cá rô phi đi. Hji. Nhờ bác hỗ trợ lại. Và cho thêm lời khuyên.
    Còn câu 5 thì cá da trơn đi. Tra trê.

Last edited: 21/10/17
  14. LuậnCT (shinichi1608)

Rô phi để bác nào rành chỉ nhé mình k câu con này nên hok dám múa rìu. Cá da trơn,tra,trê,ngát,cóc...câu sát đáy nhé bạn

15. tuannguyen_st

tuannguyen_st Thành viên gắn bó

Cá rô phi bạn chỉ cần canh phao 3 tấc thôi nếu nước nửa m. cá phi sống và kiếm ăn tầng lửng. Chỉ lâu lâu mới vài con kiếm ăn tầng đáy nhưng những con đó thì thường là những con to. Mình mạo muội góp ý về cá phi vì lở mang cái danh mà Ai Kia đặt cho rồi :(:(:(:(....

16. PHToan

PHToan Thành viên gắn bó

cá rô phi ăn tầng đáy nha, bạn cân phao vừa ngã sau đó kéo chì lên khoảng 1 tấc cho phao đứng thẳng với thẻo lưỡi 2 tấc là được, lưỡi dùng lưỡi số 13 của tq, phao phù hợp với chì từ 2- 5g là được. cá thường làm ổ nên để ý chổ nào câu được nhiều thì lần sau cứ nơi đó phang sẽ lượm em nó thôi vì hôm nay mình câu hết cá trong ổ thì vài hôm cá khác sẽ vào ổ mà cư trú.

17. KingTitan

KingTitan Thành viên mới

Cảm ơn TuanNguyen_st , Cảm ơn PHToan !
    Mà làm sao để bik nó là ổ nhĩ..em thấy nó nổi đầy mặt nước không có chỗ cố định. Mà hình như sai lầm rồi, hok thấy có cá trê @.@ 2 hôm nay em câu mồi tép đc 2 con cá rô to. 2 con cá đối @.@ Ko thấy có cá rô phi ăn, cá trê ăn mồi bao giờ.
    Các bác có bài mồi nào hay câu ko. Thấy trên mạng nhìu loại quá.

18. Khiemq7

Khiemq7 Thành viên gắn bó

kinh quá, bằng này câu hỏi mà trả lời chi tiết chắc vài trang hehhehe
    chỗ này nhìn thì chắc cũng chỉ có trê phi là chính, vậy nên sau 5h chiều thì câu sát đáy mồi trùn bắt cá trê, với địa hình này thì cứ làm vài cái cần tre vứt ra, phao thì tốt mà không phao chả sao cả (cá trê mà hehe) với mồi trùn nguyên con or 2 con 1 lưỡi ngoe ngoảy thì trê nó thường nuốt luôn nhé.
    Rô phi ăn tầng lửng tới nổi hầu hết là rô phi nhỏ, phi lớn thường ăn đáy, phi ăn tạp, mồi gì cũng chiến, nhưng phi to thì nó kén ăn hơn chút. phi to nhiều khi trùng nó ko ăn, ăn cám ...heheh câu phi thì có nhiều mồi lắm bạn thử loại nào thấy nhạy nhất thì câu, vì phi là loại gần như dễ câu nhất rùi,
    sáng sớm phi thường ko ăn, khi nắng lên sẽ bắt đầu ăn, ngày bình thường thì phi ăn mạnh lúc 9-10h sáng chiều thì 3-4h, mưa gió âm u có sấm thì chả cá nào ăn cả, nước cạn quá cá yếu thiếu o6xi thì nó cũng ăn cho có lệ, chia sẻ kn bản thân

19. KingTitan

KingTitan Thành viên mới

Kaka. Hôm nay mình dùng mồi Dế chết ủ 1 ngày. Cuối cùng củng lên đc 1 con trê 1.5kg. Sướng run người luôn. Mà rô phi sau bao mồi mà nó vẫn ko ăn.

cauhoangct thích bài này.
  20. LuậnCT (shinichi1608)

Cứ từ từ sẻ còn cảm giác dài dài mà bạn hihi...bạn thử trôn cám tanh nhẹ + cám gà con (5-5) xả mồi 1 chỗ 2-3 ngày cho cá vào ăn chi quen rồi dùng mồi đó câu thử xem. Good luck...