(du Câu Côn Đảo) Vào Hạ. | Câu lạc bộ câu cá 4so9

(du Câu Côn Đảo) Vào Hạ.

Thảo luận trong 'Câu cá biển' bắt đầu bởi xuan_vinh, 3/7/17.

1. xuan_vinh

xuan_vinh Thành viên tích cực

Tiếp theo các 02 chuyến du câu đầu năm với chủ đề: "Thì thầm mùa xuân" và "Tạm biệt chim én". Chuyến này anh em chúng tôi thực hiện tiếp sê ri câu biển Côn Đảo với chủ đề: "Vào Hạ".

Kỳ này đoàn chúng tôi gồm 05 người, 02 thành viên chủ chốt vẫn là anh Long HT và tôi, 03 thành viên đi cùng: 01 người là giảng viên đại học, 02 người còn lại là chuyên gia trong lĩnh vực IT và chưa có một chút trải nghiệm nào về câu biển. Ấy vậy mà sau chuyến đi, chúng tôi cảm thấy khâm phục khả năng và độ lầy của 03 thành viên mới toanh này.

Sau khi gặp chút rắc rối trong lịch di chuyển từ Sài Gòn ra Côn Sơn, 05 anh em chúng tôi đã có mặt ở Côn Sơn và lên chiếc "siêu xe" quen thuộc để đi từ sân bay về thị xã.

Và thủ tục đầu tiên nhất mà anh em chúng tôi phải làm là viếng nghĩa trang Hàng Dương để cầu mong một chuyến đi biển an lành, tai qua nạn khỏi.

Viếng nghĩa trang xong, các anh em chúng tôi lên ghe đò trung chuyển ra ghe của vị thuyền trưởng Khánh quen thuộc

Chuyến này anh em chúng tôi đi ngay đợt đầu mùa mưa, giông gió nổi lên bất chợt, mồi câu thì không có nhiều, điểm câu thì bị hạn chế do phải chạy ghe tìm chỗ trú giông. Mặc dù vậy, với tinh thần "đã ra tới nơi thì cỡ nào cũng bào" hay "cá không ăn thì ta... ăn cá".

Phát huy tinh thần đó, ngay từ phát đầu tiên, con cá bớp xấu số vừa câu lên ghe đã bị anh em chúng tôi cho ngay vào nồi canh chua!

Do cá chậm ăn nên mồi câu chính là mực còn, mấy anh em cho vào nồi hấp luôn cho bữa cơm chiều thêm phong phú!

Đến tối, trong lúc các bạn ghe và thuyền trưởng đang miệt mài câu mực thì tôi lại bày ra trò tiêu khiển cho vui: bắt 1 con mực nang, 1 con mực lá, 1 con mực ống và 1 con bạch tuộc ra thái sashimi ăn thử xem con nào ngon hơn!

Sau khi thái mực ra thành từng miếng mỏng, tôi vắt chén nước cốt chanh, pha chén xì dầu với mù tạt. 05 anh em lúc này chuyển chủ đề câu kéo sang chủ đề "câu lon" liền!

Sang ngày thứ 2, mới sáng sớm các anh em được "cô thương" tặng cho 02 em á hậu và hoa hậu của biển: 01 con hồng bạc và 01 con mú đỏ!

Và tất nhiên, trai xinh mà gặp gái đẹp thì cứ chén nó ngay cho tươi! Em hoa hậu mú đỏ sau vài giờ lên khỏi mặt nước đã nằm trong cái dĩa sashimi chung với con cá kẽm vừa câu lên sau đó.

Hoa hậu hay á hậu gì vô chung 01 dĩa thì cũng ra thế này:

Sau khi chén xong hoa hậu mú đỏ và á hậu kẽm thì tôi có nhận xét như sau: em hoa hậu tuy hiếm, xinh đẹp, nhưng chất lượng thì thua xa em á hậu. Đa số anh em sau khi chén xong đều cùng quan điểm như tôi.

Câu kéo, ăn nhậu no nê, đến chiều là lúc mấy anh em về bãi mực chơi trò "cảm giác nhỏ". Mỗi người 01 cây cần micro, móc mồi bé tí ra câu cá đổng, cá thuẫn, bống cát... cho vui đời.

Sang ngày thứ 03, sóng gió nổi lên mạnh, mấy anh em chúng tôi không có đủ mực câu, cả đêm thuyền trưởng Khánh dù cố gắng lắm vẫn chỉ đánh lưới được vài con mực, còn lại là cả mớ cá trích, bạc má tươi rói.

Đến trưa, thuyền trưởng Khánh trổ tài nấu cho anh em chúng tôi ăn món "cá trích xóc muối" với mớ cá tươi vừa đánh lưới hồi khuya. Chỉ đơn giản là muối, bột ngọt và ớt bỏ vào nồi hấp, vậy mà 05 anh em chúng tôi giành nhau ăn, vét đến từng cục cơm cháy cuối cùng trong nồi khiến thuyền trưởng Khánh phải thốt lên: nuôi mấy ông ở Xì Gòn này hao cơm quá tụi bây, ba cái đồ quỷ này mà ăn uống cái gì mà giành nhau ăn cạn nồi!

Đến chiều, do tránh cơn giông đang ùn ùn kéo đến, ghe chúng tôi phải neo gần hòn để tránh mưa gió. Ấy vậy mà vô tình chúng tôi lại tìm được "mồi nhậu bén" nữa: Đụng ngay ổ cá dìa và cá bò hòm!

Thôi rồi lượm ơi, có mồi nhậu tiếp nữa rồi. Sau khi bắt được 1 rổ cá dìa và 3 con bò hòm, anh em bạn ghe mang đi nướng, mớ lòng cá thì mấy anh em mang đi hấp. Cha mẹ làng nước ơi, mấy nhà hàng 3-4 sao dẹp qua 1 bên luôn khỏi so sánh nhé!

Tôi nhanh tay giã chén muối ớt rồi vắt thêm tí chanh vào. Mồi nhậu đã chín, mấy anh em vứt cần câu hết, lại câu lon tiếp tục thôi bà con ơi.

Thế là xong 03 ngày lênh đênh trên biển. Các anh em chúng tôi tạm chia tay bạn ghe lên đất liền để nghỉ ngơi và vệ sinh cần máy cho sạch sẽ.

Và cứ như một thông lệ, đối với anh em chúng tôi: khi xuống biển, bạn tiếp đón mình - khi lên bờ, mình tiếp đãi bạn lại. Tất cả anh em bạn ghe, từ thuyền trưởng đến thuyền viên lên bờ hết! Mọi chuyện để tụi em lo nha!

Qua hôm sau, anh em chúng tôi đóng cá mang về Sài Gòn, chuyến này đi năng suất ít nhất trong các năm qua do yếu tố thời tiết và mồi câu không đủ. 05 người dù ráng câu lắm cũng chỉ được 70 - 80kg cá. Tuy vậy, đều đọng lại là chuyến đi này rất vui: gian nan có, sung sướng có, lầy lội đủ cả! Riêng 03 thành viên mới đi chuyến này thì lúc nào cũng cười rạng rỡ và cảm ơn anh Long HT và tôi thắm thiết vì đã cho họ trải nghiệm những cảm giác thật tuyệt vời trong đời như thế này.

Tạm biệt Côn Sơn xinh đẹp hiền hòa, xin hẹn gặp lại vào chuyến câu vào mùa thu sắp tới.

Xuân Vinh, Côn Sơn tháng 06/2017

2. songcantho

songcantho Thành viên gắn bó Staff Member

Chuyến đi thật vui....!
    Mua mưa mà vậy là ngon rồi, chủ yếu anh em được tận hưỡng cảm giác câu cá và....câu lon...kakakka.

saysay, phucdongthap, vnhut and 8 others like this.
  3. Quý Bạc Liêu

Quý Bạc Liêu Cần thủ xứ cơ cầu

Ôi, xem thôi mà sướng quá!
    Món shasimi huyền thoại và đầy thách thức!

saysay, xuan_vinh, PHToan and 5 others like this.
  4. smallkiwi

smallkiwi Thành viên gắn bó

@:Xuan_Vinh:
    .Tuyệt vời chuyến ........hành hương mà cần thủ nào cũng mơ ước!
    .Cảm ơn bạn đã chia sẽ!

5. tuannguyen_st

tuannguyen_st Thành viên gắn bó

Bài này Vinh chia xẻ giống như lều thuốc kich thích cho anh em MT trước khi ra trận vậy. Nhìn đống cá chắc Ai Kia ở Cần Thơ nôn nao mất ngủ kakakaka.....

6. phucdongthap

phucdongthap Thành viên gắn bó

Đã qúa bác ui...!

7. PHToan

PHToan Thành viên gắn bó

cá chẽm làm shasimi đâu có kém gì Quý ơi.

8. songcantho

songcantho Thành viên gắn bó Staff Member

Nôn thì có nôn á nhưng đâu như ai kia.... cạnh nhà có tàu cao tốc đi CĐ mà có thèm đi đâu. Chắc là chê cá CĐ không bằng cá linh Cần Thơ hay cá chạch ĐT hen....kakakakka

9. tuannguyen_st

Songcantho...:cool::cool::cool::cool::cool:.... Kế nhà mà, hôm nào nổi điên xác cần ra tàu là bay thôi. Đi ra ngoài đó tắm biển xong thì về...kakaka....

10. smallkiwi

smallkiwi Thành viên gắn bó

@tuanguyen_st:
    -Lại khơi cái hận của mình năm rồi hen.Kkakaak.Hãy chờ đó nghen,sẽ có chuyến đồng hành thôi.

11. saysay

saysay Thành viên gắn bó

Người ta đi câu có cá viết bài lên sóng ào ào, còn mình đi câu thì nằm một đống huhuhu.....

ltt1984, smallkiwi, vnhut and 3 others like this.
  12. tuannguyen_st

Chưa kịp rút kiếm .... à không, rút cần chứ, thì bỏ mạng giữa sa trường rồi, cá mắm đâu mà lên sóng hả Anh Ba....

13. thatnguyen2506vt

thatnguyen2506vt Thành viên mới

E chuẩn bị đi Côn Đảo 1 chuyến vừa công tác kết hợp câu kéo. Các a có sdt ghe câu nào giới thiệu e nhé. E cảm ơn các anh trc ạ.

LuậnCT (shinichi1608) thích bài này.
  14. thatnguyen2506vt

thatnguyen2506vt Thành viên mới

Nếu ko có ghe câu hoặc giá cao quá thì câu bờ biển hay câu ghềnh ở côn đảo đc ko vậy các a. Chưa bít gì về côn đảo mong các huynh chỉ giáo vài điều. Tks !

15. xuan_vinh

Bạn xem bài này mình có ghi qua:

http://www.4so9.com/threads/giac-mo-con-dao.14331/

16. saysay

saysay Thành viên gắn bó

Thôi kệ đi,nằm mà say vì men tình men dzịu còn dễ chịu hơn là nằm đó mà hỏng có say gì hết troi trơn í... kakaka...

Mịa bà đọc tới đọc lui thèm chảy nước luôn mồi bén quá xá đã, chẹp..chẹp...

Last edited: 7/7/17
  17. Hunter Pro

Hunter Pro Thành viên gắn bó Staff Member

Quá tuyệt vời, đi câu phê rồi, được ăn đồ tươi sống ngon nữa chớ.

18. cuonglieu86

cuonglieu86 Thành viên mới

Tuyệt quá ước dc đi một chuyến các anh ah
    Ơ nhưng e có một thắc mắc là con cá a gọi là cá bò hòm là cá nóc độc mà cũng ăn dc sao ạ

19. LuậnCT (shinichi1608)

LuậnCT (shinichi1608) Thành viên gắn bó

Trời cá đó ăn ngon tuyệt cú mèo luôn đó bạn

PHToan thích bài này.
  20. xuan_vinh

Con đó ko phải cá nóc, họ hàng thôi, thịt dai và ngọt hơn cả thịt gà! Còn 1 loại cá nóc nhím nữa nghe bạn ghe nói cũng ăn rất ngon mà chưa được thử.