Đồng Tháp..!quê Em Đó..! | Page 3 | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Đồng Tháp..!quê Em Đó..!

Thảo luận trong 'Ký sự, báo cáo' bắt đầu bởi phucdongthap, 9/9/16.

1. phucdongthap

phucdongthap Thành viên gắn bó

Cái đó là mới chuẩn bị làm nước lẩu thôi nha anh hihi,có đầy đủ à...!Bây giờ chơi bài ngược phải hem???soi lại mới chịu hén kaka.

nhan97, thien_loi, trankha and 3 others like this.
  2. phucdongthap

Dân miền tây ngồi banh càng vậy không à Quý ơi kakakaka...!

3. phucdongthap

Trời mưa thế này thì về nhà cá linh nhúng mẻ bông so đũa thôi cả nhà ơi..! DSC_0031
    Vài ly rượu nếp Cao Lãnh..!
    DSC_0025 DSC_0022 DSC_0023 DSC_0024

4. lephong

lephong Thành viên gắn bó

Đang đi làm đói em chỉ biết nuốt nước miếng ực ực :oops::oops::oops::oops::oops::oops:

5. PHToan

PHToan Thành viên gắn bó

Cá linh non nhìn đã quá, lâu lắm rồi chưa được ăn vì ở SG hiếm khi có vã lại còn hay bị mua nhầm cá linh giả nữa đó, không biết ở Cao Lãnh có bị giả không chứ 1 lần về quê vợ ở Chợ Lách Bến Tre cột chèo cho ăn xương cứng ngắt mà thịt thì nhạt thếch, hy vọng ở Cao Lãnh không bị giả. Nhìn hình mà thấy thèm quaaaá phải xuống Cao Lãnh thoooôi.......

6. phucdongthap

Đồng Tháp là quê hương cá linh mà làm gì có giả hả anh?Nước từ thượng nguồn đổ về ĐT có thể nói là tỉnh có cá linh đầu mùa sớm nhất so với các tỉnh khác...Anh ở SG mà ăn được cá linh hiệu thì còn có cách từ ĐT chuyển lên ở chế độ đông lạnh thôi..Cá tươi sống ở SG bán toàn cá trôi con thôi anh ạ hihi...Về ĐT em sẽ mời anh món cá linh tươi sống anh nhé..Thân..!

7. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Lầm rồi bạn!!!, đầy ngoài chợ, chỉ có thể nói là dân ĐT có kinh nghiệm để phân biệt ko thôi, hehe!!! Nói nhỏ nghe: năm ngoài gấu nhà đi chợ dính đòn 2 lần cái tội ham cá linh non mà sao hơi rẻ!:(:(:p:p:p...

8. PHToan

PHToan Thành viên gắn bó

Cảm ơn Phúc nhiều, sẽ sớm tranh thủ làm 1 chuyến thôi.

thien_loi, trankha, Tuân Lê and 3 others like this.
  9. PHToan

PHToan Thành viên gắn bó

Vì lợi nhuận người bán bất chấp lừa gạt mọi người vì cá trôi quá lứa không ai mua về nuôi nên giá rất rẻ so với cá linh non khi bán sẽ cho lợi nhuận nhiều hơn, nếu ai thiếu cảnh giác hoặc thiếu kinh nghiệm sẽ bị dính quả lừa ngay cho nên chỉ nên mua của những người quen biết ( biết rỏ nguồn gốc ) mới tránh bị lừa. Kinh nghiệm để phân biệt cá linh non và cá trôi của mình (không biết có đúng không ?):
    - Cá linh non chỉ có vào đầu mùa lủ các thời điểm khác thi chắc chắn là giả.
    - Màu sắc cá linh non trắng xanh sẫm màu hơn còn cá trôi trắng sáng và nhạt hơn.
    Anh em nào có kinh nghiệm chia sẽ cho mọi người cùng biết nhe. Thân

10. songcantho

songcantho Thành viên gắn bó Staff Member

Ê,...ê.ê!!!! Cái thằng kia..... ai cho nhậu giờ này???? Nhậu sao k rủ????... bà mẹ VN anh hùng... mưa cả ngày mà canh chua bông so đùa uống rượu 6 Hiếu thì chỉ có nước chết...thèm thui. K có được đưa những hình ảnh làm ảnh hưởng đến tuyến nước bọt người khác lên nghe chưa????

11. phucdongthap

Ngon qua đây hahahaha..!

12. phucdongthap

Anh tranh thủ đi ạ,cá linh lớn từng ngày....anh chậm là nó thành cá cóc như cá anh Tuấn nguyễn ST câu là khỏi ăn à nhe hahahahaha....!

Về con cá linh là anh nói đúng rùi,cá linh non xanh sẫm màu đầu nhỏ,thân mềm.....Anh tranh thủ về ĐT em mời cá linh hén hihi..!Thân.

13. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Thời buổi vàng thau lẫn lộn làm cho con người ta phải nghi ngờ cảnh giác lẫn nhau thấy buồn ghê!! Muốn ăn uống, muốn mua sắm vẫn cứ sợ lầm giá, lầm đồ giả:(:(...
    Mà họ đã cố ý gạt mình thì chiêu bài cũng cao lắm anh: Bán đúng mùa, bán ở khu vực có khả năng đánh bắt được cao, bán vào buổi chợ lỡ giống như là ghe đi đánh bắt vừa về vậy....
    Cá mà e cho là "đồ giả" đó thịt nó ko ngọt, xương cứng, nhìn bề ngoài theo em cảm nhận (do ko có con cá linh thật để so sánh) là: nó ngắn đòn hơn, mình tròn trịa hơn, vảy lấp lánh hơn, phần đầu hơi to và dài hơn (từ mỏm đến cuối phần nắp mang chiếm tỷ lệ so với chiều dài mình cá là lớn hơn con cá linh).
    Vài ý nhỏ chia sẻ và mong là mình và mọi người sẽ ko còn bị ăn nhằm "cá giả"!!
    Hồi xưa hay nói "rẻ như cá linh" bây giờ kiếm cá linh lại khó:eek::eek:...Hihii!!

14. tuannguyen_st

tuannguyen_st Thành viên gắn bó

Chết bố nó cái danh này rồi....Hiệp ơi là Hiệp ơi....:mad::mad::mad::mad:......

15. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Sao nói tới cá linh bị zựt thịt zậy?! Dù sao tên Linh cũng đẹp hơn tên Cóc chớ bộ!!...
    Nhưng mà tui là tui chỉ kêu là anh Tuấn ST thoai!!:p:p:p:D:D....

16. 7 Toan

7 Toan Chủ nhiệm MTFC Staff Member

Muốn phân biệt cá Linh và cá trôi.. Dể ợt hà các bạn ơi..!!!
    Cá linh mềm bóp cái bụng, là cái ruột lòi ra liền.! Còn cá trôi cứng, phải dùng kéo..!
    Cá linh và cá lòng tong mềm như nhau, cá linh trắng bạc, còn cá lòng tong bạc nữa mình..
    Vì thế muốn biết cá linh hay trôi, bạn cầm cá lên bốp bụng thấy mềm lòi ruột là cá linh nhé..

17. PHToan

PHToan Thành viên gắn bó

Cách nầy dể bị đốt "phong long" lắm à nghen 7.

18. 7 Toan

Cái quân lừa gạt.. Ko có thần thánh nào.. CHỨNG.. MiNH đâu anh khỏi lo..!?

19. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Nhưng mà anh ơi! Đa phần là họ móc ruột móc mang sẳn rồi còn ruột nữa đâu mà mình bóp cho nó lòi chớ?!:):):)....

20. 7 Toan

Cái vụ nầy dể bị lầm nè.. Nhưng cá linh cũng mềm hơn cá trôi hà.. Bốp trên ko đc... Bốp dưới DZAY..hè.hè.!!!!