Dây buộc đầu cần tay. Cần giúp đỡ!!!! | Page 2 | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Dây buộc đầu cần tay. Cần giúp đỡ!!!!

Thảo luận trong 'Câu tay và kỹ thuật câu tay' bắt đầu bởi muicachua, 17/8/11.

1. AnMisteryous

AnMisteryous Thành viên mới

Chào bạn !
    bạn có thế lên google search là có cả một dãy
    Thân
    mong bạn có một mối nối chắc

2. ninicmpt

ninicmpt Thành viên mới

Cam on mr Dat nhieu, da huong dan anh em bai that huu ich

3. dammeq8

dammeq8 Thành viên mới

bạn có thể quấn thêm một lớp chỉ may đồ rồi nhỏ keo 502 lên ! mình thấy làm như vậy cũng ưng ý mà chắc lắm đó :D

4. trlehongquan

trlehongquan Thành viên mới

bác caucadeban nói đúng đấy.tôi thấy sợi dây đó chỉ để mình nhìn thôi. đôi khi làm biến nhìn phao tôi thường nhìn sợi dây đó...chứ đầu cần nhỏ lắm làm sao mình thấy rõ được

5. TranLong

TranLong Thành viên mới

Xin các bác giúp cho: Tôi cũng vừa mua được 1 cần câu tay Hàn Quốc dài 5.8 m để tập đi vào thế giới câu tay, xin các bác cho biết theo kinh nghiệm chuyên nghiệp của mình thì "chiều dài của dây câu từ đọt cần câu tới lưỡi câu nên dài bao nhiêu là lý tưởng" để xử lý trong mọi tình huống? xin thành thật cám ơn các bác trước!

Long

6. phongphu106

phongphu106 Thành viên mới

Theo Minh thì dài hơn Cần 1 gang tay là vừa.còn bạn mới tập câu thì để chiều dài bằng thôi cho dể thao tác,tại mới biết câu giựt cá ưa rối dây lắm.

7. xthanh

xthanh Thành viên mới

ờ cái,cái,cái.....cần...

Last edited by a moderator: 24/8/12
  8. phongphu106

Bạn nói mình đọc hoài ko hiểu.cần tay thì đọt cần là đặc mà làm gì có lổ mà luồn.Bạn nói rõ hơn tí dc ko.

9. xthanh

xthanh Thành viên mới

ừ nhỉ ,có lẽ cần của mình do gãy đọt,nên mới lộ ra cái lổ.hehehe

Last edited by a moderator: 24/8/12
  10. ca mui

ca mui Thành viên mới

vậy tóm lại các bác cho e hỏi... cái dây đỏ ở đầu cần có công dụng ji? e đọc hết tất cả những Reply trên mà chả thấy bác nào nói chi tiết cả. e cũng mới sắm 1 em 5m4 carbon, đang tính kiếm chỗ khai trương mà chưa biết cách làm đường nhợ.

11. phongphu106

Theo suy nghi của mình thì dây đó để gắn cái khoá vào,để móc vào dây trục,nếu ko thì làm sao cột dây trục vào cần.còn mình thì thắt gút lại để cột dây trục vào.như vậy vừa tiện lại vừa chống xoắn dây luôn.

12. melody89vn

melody89vn Thành viên mới

cùng câu hỏi với bạn này . dây dài quá dễ bị rối dây . ngắn quá thì phạm vi quăng mồi bị hạn chế . bạn nào có cách nào làm bộ thẻo câu tay dễ thao tác , thay thẻo thay lưỡi nhanh thì chia sẻ với ae nhé . thanks . mình thấy mấy chú đi câu làm 1 cái chống xoắn ở đầu cần rồi làm cái móc . tới chỗ câu chỉ móc thẻo vô siết lại rất nhanh . ngoài ra còn có ng làm thêm 1 cái chống xoắn và 1 cái móc ở dưới phao dùng để thay lưỡi nữa . mình đang kiếm loại phao mốp câu tay mà có mi nơ sẵn luôn mà k thấy chỗ nào bán

13. haitac061

haitac061 Thành viên tích cực

cần gì rườm rà vậy, lấy sợi dây thun(dây thun cột bao ni long) cột đầu cần lại, muốn chắc thì cột 2 sợi, bao đứt....

14. vt.hue

vt.hue Thành viên tích cực

Mình thấy làm cách này cũng hay:
    Vd: cần tay của bạn dài 5,4m, bạn dùng dây trục dài >6m. Đoạn dư ra dài từ đọt đến ngang đoạn nối đốt thứ 2 từ trên xuống. Dùng ống vỏ dây điện = đầu đọt cần (hoặc dây truyền dịch loại nhỏ = đọt cần) lồng vào dây trục. 1 đầu dây trục thắt kiểu thòng lọng trặt tắt kè (hồi nhỏ thường hay đi bắt tắt kè) để thắt vào cần, So dây và quấn quanh cần câu lên đến đọt cần, giắt ống nhựa đã lồng ngoài dây trục vào đọt cần như hình vẽ[​IMG]
    Khi câu xong tháo ra quấn vào xốp, khi nào câu quấn và giắt lại như cũ.
    Ưu điểm là có thể thu vào hoặc nới ra tùy theo ý mình, vì đôi lúc có những địa hình chỉ cần 4,5m . Nếu bị đứt dây trục phía gần lưỡi câu cũng có thể nới dây ra không cần phải thay dây khác, còn nếu trúng cá to lỡ có gãy đọt thì cũng không bị mất dây, nếu hên thì còn bắt được cá:
    Nhược điểm là mỗi lần câu xong phải tháo ra cất hơi mất công.

Admin thích bài này.
  15. haitac061

haitac061 Thành viên tích cực

muốn nhanh nữa thì lấy dây nhợ siêu bền hay cột lưỡi, cột theo kiểu cột lưỡi tạo 1 thòng lọng ra đầu cần, xong lấy 1 ít keo dán sắt nhỏ vào, nhớ là ít thui, bảo đảm giựt ko bảo giờ sút đầu cần....

16. phạm duy

phạm duy Thành viên gắn bó

Mình không biết bạn Hải hay mấy AE trên diễn đàn câu cá có lớn không nhưng mình chưa thấy gẫy đầu cần (chỉ bị gẫy do đồng đội vô tình đạp phải). Ở trên TN mình thường câu cá phi bằng cần tay, cá chép lớn nhất mình từng kéo khoảng 3kg, cá phi thì con lớn nhất khoảng 1,4 kg và toàn là cá suối. Nhưng theo mình nếu Hải câu đêm thì dùng sợi dây màu đỏ để gắn phao sáng (nếu câu cảm giác, câu không cần phao, câu chìm...), còn nếu chỉ câu cá ngày thì Hải đừng cột cước vào sợi dây đỏ nhé, nguy hiểm vì cá lớn có thể kéo mất cả đoạn cước, do đánh nhiều lần nên đoạn sợi đỏ này rất dễ bye khỏi cần. Mình thường cắt một đoạn khoảng 1cm dây ống tiếp nước- tiếp đạm xỏ qua đầu cần, sau đó dùng một chút bông gòn quấn lên chỗ đầu cần, tiếp đến lấy cái lò xo từ cây bút bi chèn vào đầu cần chỗ có bông gòn vừa phủ, cuối cùng là dùng keo 502 nhỏ mấy giọt lên khoảng có bông và lò xo, đợi khoảng 4-5 phút Hải hãy cột dây cước, (hoặc có thể dùng khoen ngoắc vào sợi lò xo đầu cần- nếu thường xuyên tháo cước khỏi cần). Đảm bảo cách này rất OK! Mình thường cột dây cố định vào cần nên khi thu cần lại mình chỉ việc làm 2 cái gờ ở nút trên và dưới, quấn cước qua 2 gờ này thì quá chắc, cước không xoắn nữa chứ, đặc biệt rất nhanh và cơ động, chắc chắn nữa. Chúc Hải và một số AE sẽ có thêm cách làm mới đầu cần của mình và kéo nhiều em cá lớn mà vẫn cười hehe ...

17. cachepnokill

cachepnokill Thành viên gắn bó

Preston Slip Micro Connector rất tiện, tùy theo đường kính đọt cần bao nhiêu mm, thì chọn đường kính Preston Slip Micro Connector đúng bằng ấy size :)

Last edited: 11/10/14
    Fishing.USA thích bài này.
  18. Nguyễn Thanh Tuấn

Nguyễn Thanh Tuấn Thành viên mới

lúc mới mua cần mình cũng có thắc mắc như bạn
    sau khi xem clip và làm theo thì rất ok , dìu kéo tra 2kg2 ko tuột
    nếu bạn làm theo clip thì chắc chỉ có gãy đọt thôi chứ ko bao giờ nó tuột ra dc nữa

chúc bạn thành công .

19. dochoitre

dochoitre Thành viên mới

bạn có thể dùng keo con chó cũng được mà tuy lâu khô chút nhưng àm dùng được lâu

Thế Giới Mồi Câu - mồi câu cá