Chiều Cuối Tuần | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Chiều Cuối Tuần

Thảo luận trong 'Cần thủ nói chuyện bằng hình ảnh' bắt đầu bởi vnhut, 17/8/15.

1. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Đã gần 22 giờ, mua tấm vé đợi chuyến phà đêm về nhà mà trong đầu thì muốn tìm chổ giấu đi mớ cần câu lỉnh kỉnh cho rảnh tay, bởi ngại những vị khách đồng hành cho rằng mình là 1 thằng điên vô công rỗi nghề báo vợ báo con, câu kéo cái gì mà nữa đêm mới mò về, cá đâu chẳng thấy.
    Cái chuyện đi câu nhiều lúc nó cũng có cái vui cái buồn. Lọ mọ trong đêm có khi gặp 1 Bác tốt bụng & biết thông cảm thì soi đèn giúp, còn hỏi han:
    -Các chú chắc câu tìm vui chứ cá mú đáng gì mà phải lọ mọ đêm khuya cực khổ vây?
    -Dạ đúng Bác ạ! Tụi con buồn đi câu tìm vui, nó cuốn hút quá nên chưa chịu về!
    Còn có Bác thì lại phán: Thời gian mấy ông ngồi đây, cộng với tiền cần, máy, dây, nhợ, xăng xe.....Thôi để mấy ông ra chợ mua cá về ăn cho nó khỏe:)...
    Nói như kiểu bác thì rõ ràng là bác chả biết gì cái gọi là đam mê, là thú vui, là....Và ai cũng nói thế thì chắc mấy hãng sx đồ câu, mấy tiệm bán đồ câu họ đóng cửa dẹp quách nó từ lâu rồi:(:(....
    -------------------------------
    Trở lại cái chuyện chiều cuối tuần: Số là 3 thằng dự định là sẽ nhờ người xin vô bến cảng câu thử. Nhưng gần giờ chót thì bị "bể kèo" vì 1 lý do khách quan:oops:.
    Ngày nghĩ chẳng lẽ nằm nhà thì cũng uổng. thằng tui sáng vọt xe ra chợ mua ít mồi 1 mình đi cồn Đông Giang tìm thử xem có điểm nào lý tưởng không. nơi đây thấy địa hình cũng đẹp lắm, chỉ khổ là mấy bác chích điện lại hơi nhiều:mad::mad:!!.
    Đúng lúc này thì cái đt réo vang, đầu dây bên kia bác Phúc hỏi: Ông rảnh ko? Qua cafe, chút nữa AE mình đi tìm " Thiên nhiên hoang dã".
    Ừ! cũng được. Dù sao thì cũng đở hơn là đi 1 mình;.....
    DSC03689

DSC03690
    Khu du lịch làng bè Bình Thạnh vùa mới khai trương mấy hôm nhìn từ dưới phà, trên bờ thì tấp nập người xe trông có vẻ " ăn nên làm ra" lắm. Cùng với dãy bè nuôi nối đuôi nhau chạy dài đến hút tầm mắt, nơi hẹn hò lý tưởng của nhiều cần thủ địa phương và các vùng lân cận: An Giang, Tiền Giang, Cần Thơ.....

Cafe tán dóc 1 hồi thì cũng mất toi buổi sáng, nhưng rồi thì cũng rủ rê thêm được 2 cần thủ trẻ: Dương & Trúc, thiên nhiên hoang dã thì càng đông càng vui, cá mú thì kệ nó, được con nào tính con ấy...
    Vậy là hành quân, 3 người đi trước, Dương còn bận việc tí bám theo sau.
    Bác Phúc nhà mình đã tính trước nên cụ bị khá chu đáo: Nào củi đốt, rồi nước uống, rồi rượu, rồi ly, rồi muối.......Chẳng biết cái gì đang chờ chúng tôi phía trước trong cuộc hành trình hôm nay(?!)...
    Điểm đầu ghé qua là mấy cái chổ câu tay cũng vui vui, mới đó mà đã gần tròn năm rồi ko ghé do tình hình cá mú ko thích hợp theo đk con nước trong năm.
    22092014372

22092014373
    Nơi đây từng có ít thành quả nhỏ nhoi nhưng nhiều niềm vui của mùa câu năm ngoái.

Cái môn câu tay nó cũng hấp dẫn bọn tôi cho dù cá câu được ngoài thiên nhiên thì ko to như trong hồ, nhưng đa dạng. Hồi hộp, tim đập nhanh hơn, cơ trong người như chuyển động khi thấy tăm đang tiến về hướng phao, rồi những cái nhún phao, những cú vít cần, cái kéo nhùng nhằng dưới nước....
    Nhưng môn này cũng làm mất khá nhiều thời gian của chúng tôi trong buổi chiều nay khi phải móc lỗ, xả mồi dụ cá, đo nước, chỉnh phao...
    Nhưng rồi chổ này ko thấy khả quan khi thời gian từ từ trôi qua mà phao vẫn im lìm:(:(...Thôi thu cần, đi tiếp...
    DSC03691

Điểm tiếp theo nè, đẹp chưa? Cả đoạn kênh lắng dài nhiều cỏ, & cũng nhiều tiếng lóc chóc đớp mống dưới chân bèo, tôi móc lổ, cho bác Phúc ra cần thăm dò thử, tôi ko ra cần, bởi đây chưa phải là điểm cuối trong dự tính của bọn tôi hôm nay, kết quả là 1 chú rô mề đen trũi, nhưng hơi gầy. Thôi cuốn cần đi tiếp, hẹn sẽ trở lại đây khi khác, lúc thời gian rộng rãi & sớm hơn. vì vừa nghe ông Bác nhà bên nói chỗ này câu được, ko bị ai cấm...
    Điểm cuối cuộc hành trình là hôm nay là đây, ra cần, khỏi tính toan chi nữa:

DSC03686

DSC03693

DSC03705

DSC03694

DSC03692
    Có chút nhớt rồi, nổi lửa lên thôi Trúc ơi!
    DSC03697

DSC03696

Cái thời khắc quan trọng thì mới phát hiện là đã quên 1 điều quan trọng: Quên mang đũa. Vừa nhậu vừa móc mồi câu làm sao ăn....bóc:(:(:(...
    Và bác Phúc nhà mình chặt ngay mấy cây sậy xung quanh làm đũa luôn cho nó thêm......Hoang dã:D:D
    DSC03699

DSC03698

DSC03700

DSC03701
    Nhậu thì nhậu, lên cá cứ lên:p:p.....
    DSC03703

Rượu mồi vơi dần trong tiếng nói cười rộn ràng giữa thiên nhiên gió mát.
    ...............
    Tưởng sẽ dừng cuộc chơi ở đây cũng gọi là đủ vui rồi. Nào ngờ lạ nhận thêm cuộc gọi của cần thủ Huy đang trên đường xuống với mớ cua sữa làm mồi đi câu bè. Thôi thì đã lỡ, dù gì cũng hết hôm nay rồi, chờ chút AE tháp tùng ra bè mấy đứa em luôn cho biết. vậy là tiếp tục hành trình mới:
    Ra đến nơi gặp ngay 1 bàn tiệc cũng dang hồi sôi động đãi mấy AE công nhân đóng bè. Thôi chết nữa rồi. Huhuu!!:(:(:(...Đành sà vào làm mấy cốc cho phải phép rồi xin đi ra câu cá.

Cách bắt cá thường gặp & khá đơn giản của ngư dân làng bè:
    DSC03706

Lúc này lại nhận thêm cuộc gọi từ cụ Catomo: có cá chưa anh? Cua sữa nhiều ko? Thôi mang về nấu canh đi anh ơi, kẻo cá ko ăn thì phí mất!!:D:D.......
    Quả thật cụ này hôm nay mới học thuật toán, phong thủy gì gì đó ở đâu mà phán cứ y như là Lưu Bá Ôn vậy đó các bác ạ!!.... Suốt cả buổi gần chục cây cần cứ nằm im queo ....

Khách khứa ra về, 2 thèn đệ con chủ bè réo tiếp: Giờ đến phiên chú cháu anh em mình nè! Gặp chú con mừng quá làm sao nhịn được! (2 đứa nó gọi mình cứ = chú, bảo gọi anh nó ko chịu, bởi bố nó cũng còn khá trẻ, chắc chỉ hơn mình có vài tuổi). Vừa nói nó vừa xách chai đong rượu, nướng khô tiếp tục.
    Thôi cá ko ăn thì mình ăn:D:D.
    Ngồi nhậu nó bảo: cá ko ăn chắc tại bè mới dời vô thêm cách nay mấy bữa. Hôm trước mấy ông câu quanh đây dính toàn cá lớn. Thôi thế phải rồi! Bè động thì sao có cá.
    DSC03709

DSC03710
    Về đến nhà đã hơn 22 giờ đêm, tranh thủ tắm rửa, lua vội ít cơm rồi mang cả dư âm của cuộc chơi ban chiều vào giấc ngủ. Một ngày đầu tuần mới đang bắt đầu.

Chúc cả nhà thêm 1 tuần thật vui vẻ!!!......

Thân!!

Last edited: 20/8/15
  2. Votiendat1988

Votiendat1988 Thành viên gắn bó

Này đi ko thấy rủ thèn em nữa hé chắc chê nó nhỏ lóc chóc quá hả a nhật

3. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Xạo nữa! Lo ở nhà trông em bé đi Ku, ai dám rủ trong lúc này hử, bày trò giận hờn vu vơ hả mậy??:cool::cool:.

Quý Bạc Liêu thích bài này.
  4. tuannguyen_st

tuannguyen_st Thành viên gắn bó

Nói thật đi câu chuyện cá mắm thế nào không biết chứ nhìn thấy cảnh nướng cá với ly rượu là thèm rõ dãi rùi. Cái cảm giác này ít có lắm Bác ui. Được trở về với thiên nhiên như sống lại tuổi thơ với cảm giác Thuở Ban Đầu Lưu Luyến Ấy :D:D:D:D.....

5. phucdongthap

phucdongthap Thành viên gắn bó

Gúm thiệt..!Nhìn mình cũng còn ngon cơm lắm ah hahaha.!Chủ nhật tuần tới đánh hầm đất Trường Xuân nhe anh.Có đi thì điểm danh em mua rượu hahaha.!

6. Huy Cao Lãnh

Huy Cao Lãnh Thành viên mới

Các cần thủ chú ý nên tránh xa anh Nhựt ra :cool:, đi câu với anh Nhựt là lốc 99% :p

tuannguyen_st, Hoa ca loc and vnhut like this.
  7. Pun

Pun Thành viên gắn bó

Khi nào đi vậy a?

hoangthanh89 and phucdongthap like this.
  8. Hunter Pro

Hunter Pro Thành viên gắn bó Staff Member

Nhìn cá nướng với ly rượu thèm nhỏ dãi... nhậu kiểu hoang dã này sướng lắm luôn.

9. Heineken

Heineken Thành viên gắn bó

Trường Xuân giáp Tân Thạnh Long an phai ko ông?có cá lóc hôn?

10. Pun

Pun Thành viên gắn bó

Nó đó a. Chợ Trường Xuân bán cá đồng nhiều lắm nên chắc nhiều lóc. kkkk

phucdongthap and vnhut like this.
  11. Trident17

Trident17 Thành viên gắn bó

Quần sort jeans đẹp quá nha Phúc...

12. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Phe nhà mà chơi dìm hàng dữ vậy em trai:eek::eek:! Vậy bữa đi Cần Lố móc bọc đổ thừa ai dzậy Ku???:rolleyes::rolleyes::rolleyes:....Còn bữa câu chung Xẻo Quýt vác 1 đống cá hí hửng trốn mất tiêu làm mấy anh kiếm muốn chết há!!:D:D:D....Sao hổng đổ thừa có anh Nhựt xui đi??..
    Những "tâm hồn lớn" gặp nhau:D:D!!. Nếu ở gần và thêm cụ Phúc, cụ Pun nữa thì chắc gây cháy rừng hoài vì lý do đốt lửa nướng cá nhậu quá!:D:D:D........

Last edited: 18/8/15
  13. Quý Bạc Liêu

Quý Bạc Liêu Cần thủ xứ cơ cầu

Nhìn thèm quá trời luôn!

phucdongthap and vnhut like this.
  14. Hoa ca loc

Hoa ca loc Thành viên gắn bó

Lão Ken nhà mình dạo này bị em "lóc" ẽm hành hạ, nên miệng lúc nào cũng lẩm bẫm : có lóc hông có lóc hông hoài nha, hí hí, bác "vnhut" xem có thang nào hay hay hốt cho lão ấy mấy thang trị cái bệnh này cho lão Ken dùm em nha . ( ca này cũng nặng rồi á )

15. songcantho

songcantho Thành viên gắn bó Staff Member

Anh Nhut choi ki nhe, di k ru!!! Di cau ma co Phuc dau bep la co nhau ha!!!!!
    Anh Nhut oi thu7 nay di kiem ca Coc hen. Em chay qua!

vnhut and phucdongthap like this.
  16. Sửu

Sửu Thành viên tích cực

Cau o dau cho theo voi anh.0989819784 sửu 30t

17. Sửu

Sửu Thành viên tích cực

Cac anh thuong di cau o dau cho sửu theo voi, dang thất nghiệp nên củng rảnh.0989819784 sửu 30 t

18. Heineken

Heineken Thành viên gắn bó

Bác ơi, "lốc" nó hành hạ em quá, tuần này e quyết định đi Bến Tre móc bọc Bao..ni lông:D:D:D:D

Last edited: 19/8/15
  19. Votiendat1988

Votiendat1988 Thành viên gắn bó

Cuối tuần nầy đi alo em phát có mẹ vợ trông em bé đi đc rồi với lại ruoc về nhà rồi cũng khoẻ image nữa cần thủ nữ tương lai a nhụt

20. Dark Moon

Dark Moon Tửu lượng như tiên

Dân dã là thế, chúc các anh em luôn có những cuộc vui đầy tình thân ái và ko quên chụp hình viết bài cho mọi người ko có điều kiện cùng thưởng thức và mơ hoang.

hoangthanh89 and vnhut like this.