Chỉ Việt Nam Mới có!!!! | Page 4 | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Chỉ Việt Nam Mới có!!!!

Thảo luận trong 'Luật Câu Cá Việt Nam và Môi Trường' bắt đầu bởi huyenthoai, 24/6/12.

1. Doanh UK

Doanh UK Thành viên tích cực

Em tưởng chỉ cấm câu ở phía trước tấm biển thôi, vậy nên em câu ở phía sau!

huyenthoai thích bài này.
  2. Doanh UK

Doanh UK Thành viên tích cực

Theo em chú cảnh sát đang trong tư thế chuẩn bị đạp ngã một người phạm luật giao thông đang đi phía trước!

3. huyenthoai

huyenthoai Thành viên tích cực

Không phải, Chú CA này chạy ngang qua ghế đá nơi có một người đang phơi đồ nằm ngủ......... nhìn kĩ mới thấy.

4. huyenthoai

Không biết con mình có phải không?

530321_416678205070666_776927139_n[1]

5. Hunter Pro

Hunter Pro Thành viên gắn bó Staff Member

Em có ít trái cây, biếu các bác

vnhut and phucdongthap like this.
  6. huyenthoai

Cầu này mới tốt này.....ai ko cầu là.....tiêu a.

1354094799-Tranh-vui-400[1]
    .

vnhut and phucdongthap like this.
  7. Hiền hậu

Hiền hậu Thành viên gắn bó

Chỉ có ở VN ?

image
    Dây cột cân nặng bằng 1/3 con cua.

image
    Dây cột và cua sau khi cắt dây

image image
    Cua nước ngoài.

NÓI CHUNG : CUA VN GIÁ $ RẺ HƠN, ( nhưng so với giá đồng lương thì lại đắt hơn trong cuộc sống )
    Câu hỏi : Tại sao lại cột dây quá to và dễ ngấm nước? Thay vì cột bình thường và nâng giá cao hơn.

Các file đính kèm:

8. LuậnCT (shinichi1608)

LuậnCT (shinichi1608) Thành viên gắn bó

Coa nhiều cái hồn phải muốn hỉu là hỉu đâu a ơi, nhiều khi người bán người ta cũng hong hỉu được nữa. Chỉ bit ở Việt Nam mua cua thì mua luôn cả dây thế đó anh ơi!!!

vnhut, cauhoangct and phucdongthap like this.
  9. Hiền hậu

Nói vậy chứ, thực tế tại Cà Mau ko có kiểu cột dây như vậy....theo tui nghĩ có lẽ qua tay mối lái nên cua " mập" hơn.
    Nếu bạn để ý sẽ thấy có sợi dây nhỏ phía trong, bên ngoài là họ cột thêm cho nặng kí....Cua Cà Mau (có cua yếm vuông) rất ngon, rẻ (180k/kg), chắc thịt.

vnhut, cauhoangct and phucdongthap like this.
  10. hungtau

hungtau Thành viên gắn bó

Mình xin chia sẻ kinh nghiệm mua cua kiểu này. Nếu bạn đã thích chỗ cua đó thì bắt đầu hỏi họ bao nhiêu tiền 1kg ? Sau khi thỏa thuận giá xong bạn chọn những con cua mình thích bỏ ra ngoài sau đó bảo người ta cắt hết dây trói ra rồi bỏ vào bịch nilong cột chặt lại rồi cho lên cân, họ không thể nào bắt mình cân cả dây trói cua được. Nhưng bạn phải thỏa thuận giá cả và bắt buộc phải mua khi đã cắt dây trói cua.

Trident17, vnhut and Hiền hậu like this.
  11. Hiền hậu

Bạn nói "...... sau khi thỏa thuận giá XONG.." có nghĩa ý bạn là giá thuận mua SAU KHI CẮT DÂY ? phải ko bạn ? ( thí dụ cua CÒN DÂY :200k/kg, thỏa thuận với nhau cân sau khi cắt dây : 300k/kg)
    Vâng, đó là một cách thỏa thuận tốt, nhưng thực tế tôi đã nhiều lần làm như vậy, kết quả như thế nào : 10 lần xin thỏa thuận giá ( cua kg dây ) thì 8 lần bị từ chối (80% từ chối với lý do rất có lí : sợ cua kẹp, bò chạy khó bắt) 20% còn lại hét giá gấp đôi. Theo tôi nghĩ người bán lúng túng vì ko biết lời nhiều hay lời ít...(vì họ mua đi bán lại ) và xưa nay chưa gặp ai như tui mua mà đòi cắt dây rồi mới cân.
    Kinh nghiệm của riêng tôi luôn nhớ : dây cột cua = 1/3 trọng lượng thật của con cua cho nên ngoài Cà Mau vừa rẻ vừa ngon, vừa chắc thịt lại cột đây nhỏ và mảnh) nếu mua các tỉnh khác hay ngay tại Saigon tui chấp nhận giá ( có dây cột bự tồ chảng ) nhưng có tính toán.

Last edited: 6/6/17
    vnhut and Trident17 like this.
  12. hungtau

hungtau Thành viên gắn bó

Như thế này nhá: sau khi thỏa thuận giá xong bạn lựa ra vd: 3 con bạn nói: tôi lấy 3 con này ! sau đó bạn yêu cầu cắt dây rồi bỏ vào bịch nilon sau đó cân cái bịch cua đó (tất nhiên là dây buộc cua phải bỏ ra ngoài) rồi tính tiền ! Ở Nha Trang mấy người bán cua, ghẹ, ốc ở chợ XM nó biết mặt mình quá mà.

Hiền hậu and vnhut like this.
  13. Hiền hậu

Nếu làm theo cách này thì ...TÔI SẼ LÚNG TÚNG..kakaka....( nếu họ im lặng là họ OK bán nhưng lòng mình thấy ...hơi tội nghiệp - Nhưng tui nghĩ CHẮC CHẮN họ sẽ khong chịu cắt dây vì khi thỏa thuận giá cả hai chủ thể đâu có nói gì v/đ dây nhợ ) cho nên cả 2 cách xử sự của họ đều làm tui lúng túng.... mà lúng túng thì dù mua nhưng ăn ko ngon miệng.....đó phải chăng là sự tử tế...hay lời lỗ, hơn thiệt ?
    ( tui ko rõ lắm câu bạn viết : " sau khi thỏa thuận xong" ...xong là xong như thế nào ? Có nói gì dây nhợ trong thỏa thuận ko ?)..... Chúc bạn vui.