Chỉ Cách Làm Mồi Cám Câu Cá Tra | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Chỉ Cách Làm Mồi Cám Câu Cá Tra

Thảo luận trong 'Thông báo của 4so9' bắt đầu bởi hoa2212, 21/2/16.

1. hoa2212

hoa2212 Thành viên mới

Cho e hỏi các sư huynh chỉ e cách làm cám câu cá tra e cám ơn nhìu nói thật e củng câu kéo lâu rồi mà ko biết cách làm mồi toàn là mua đem về đánh thôi cám ơn mọi người đã đọc bài của e một lần nửa xin cám ơn mọi người

2. Quang Thắng

Quang Thắng Thành viên tích cực

Bác ở đâu vậy? Bác câu tự nhiên hay câu hồ dịch vụ?

Nghiêm - long an thích bài này.
  3. Nghiêm - long an

Nghiêm - long an Thành viên mới

Câu hồ tự nhiên đây a ơi, hồ sâu khoảng 9m, rộng khoảng hecta, lục bình che kín một nửa mặt hồ. Cá tra quậy tưng bừng luôn, tự tìm hiểu làm cơm, bún, cám bịch... đủ thứ luôn mà toàn về tay không. Bác chỉ dùm cách làm mồi và độ sâu phao như thế nào với, 3 năm nay e toàn câu dc dưới 0,5kg thôi, còn hugo thì chỉ nhìn thấy trên mặt nước chứ nó kg chịu ăn

smallkiwi and thien_loi like this.
  4. Congchi203

Congchi203 Thành viên mới

Em câu ở đâu vậy khúc nào. Em ra mua cám tanh nhẹ về trộn chung với tinh sữa là câu được rùi

5. Congchi203

Congchi203 Thành viên mới

Em ra tiệm câu mua cho ah cám tanh nhẹ về trộn chung với tinh sữa là câu được thoi

6. cuonghoangdao

cuonghoangdao Thành viên gắn bó

Cám thì có bài này
    Mồi Cám Đánh Cá Tra “độc tài”
    V/v bao block
    ------- Bài cám dưới đây có tên gọi là “đọc tài! Đã dc mình trực tiếp chế biến sau 5 tháng mài mò và đã tess thành công vào lúc: 14h25 – 15h11, ngày 24/11/2013 kết quả 2 con Tra, trong khi đó gần 20 cần trong 3 tiếng không lên cá…. Chắc hẳn các bạn thắc mắc vì sao gọi là “độc tài” đúng không?? Kết quả sẽ trả lời cho bạn khi bạn tess thành công.--------

Nguyên Vật Liệu:
    1- Cám Tanh 10ly loại (pháp): sl 300gm
    2- Cám Tanh 6ly loại (thường): sl 300gm
    3- Ngũ cóc dinh dưỡng loại vinacafe BH: 25gm/bịch
    4- Bột cốt dừa loại gói: 25gm/bịch
    5- Bột đậu xanh loại canxi: 25gm/bịch
    6- Nước sôi 250ml
    -- Lưu ý: Mục 1,2 mua cửa hàng cám, còn mục 3,4,5 mua tạp hóa nào cũng có, mục 6 thì ở nhà

Công Tác Chuẩn Bị:
    1- Sau khi mua cám về xong, thu xếp công việc thì chuẩn bị pha chế, lưu ý đừng bỏ vợ, con hay công việc mà lo tập trung vào mồi câu quá nhé..

2- Lấy ấm, nấu nước cho vừa sôi nhè nhẹ! Khoản 10% độ C và bỏ cám ra xô, tiếp theo lấy 250ml nước sôi bỏ vào xô cám, để tự nhiên cho nở đều trong 2 giờ. Khi cám nguội hẳn thì tranh thủ bỏ vào bịch ni long cột chặt miệng lại và sau đó thẳng tiến đến Hồ Câu nào mà mình đi khoản 2 giờ từ khi bỏ nước sôi vào cám….

3- Sau khi chạy khoản 2 giờ đến Hồ Câu, vào ghi phiếu xe kiêm phiếu câu, tiếp theo ra chòi và lựa chổ nào không ai ngồi thì bệ ra mà làm tiếp công đoạn quan trọng, lưu ý phần dưới mới là phần quan trọng nhé, “nhớ đọc kỹ trước khi sử dụng”

4- Bỏ cám ra xô phải là xô màu đen nhé!, đổ hết 2 loại cám ra và bỏ hết tất cả sl cả trọng lượng Nguyên Vật Liệu trên vào cùng lúc, tranh thủ “nhồi nhồi dò dò thật nhanh nhanh” 2 tay bóp bóp cho nát nát. Sau khi nát xong các bạn nghe dc mùi thơm của ngũ cóc, mồi ngát của dừa, mùi tanh của cám, mùi nòng của đậu xanh…

5- P/S: Kết quả lấy chùm nho (8) làm cục đầu tiên ngồi chờ 2p, tiếp tục nho (8) 2p = sả mồi. Sau 2 cục đó thì nho 4 hoặc 6 tùy. Đợi 17p thay lần… Sau 7-8 cục trúng đích mà cá vẫn không lên thêm vào ít tinh sữa. Sau 2 giờ khi có đầy đủ cá vẫn không lên, đứng dậy kêu……Tính tiền về….Cá không ăn..

------ Chúc các bạn thành công. ACE nào Tess thành công nhớ vào Like Like.. nhé… Cam kết các bạn không Block… Nếu Block thì kiên trì tiếp Hồ Câu thứ hai.., sau 2 Hồ câu mà vẫn Block các bạn cứ ctm tại đây để dc ACE khác chia sẽ ------
    6- Lưu ý: Khi câu dc cá là gòm có tất cả 200% như sau:
    - 20% kỹ thuật
    - 40% mồi
    - 40% địa điểm câu
    - 100% may mắn
    Mồi cơm thiêu:
    Bài cơm thiu được làm như sau:

1. Mua 1kg gạo Tài Nguyên ( phải là tài nguyên mới đc nhé )

2. Ko cần vo canh nước vừa đủ để nở cơm.

3. Nấu lên chờ khi cơm nguội lấy ra ngoài bỏ vào 1 cái thau sạch đậy nắm hở ( ko kín ) trong vòng 3 ngày sẽ lên nhựa thiu .

4. Lấy cơm thiu đó nấu lên 1 lần nữa nhưng nhớ cho thêm ít nước. sau khi nấu xong đem cơm thiu ra ngoài để cho thật nguội rồi chia ra làm nhiều phần bỏ vào bị nylon đen ko ánh sáng.

5. Có thể bỏ vào tủ lạnh.

6. Khi đi câu mua thêm bánh mì + 1 bị cháo ăn liền ( Nếu cơm bị nhão )

7. Cứ như vậy đánh mà đánh thì sẽ có cá nếu trong vòng 2 tiếng mà chưa lên cá thì xem lại như sau:

a. Dây thẻo của bạn có đúng kỹ thuật chưa ?

b. Hồ có cá ko ? Cá đã ăn no ? Hay hồ vừa đánh giải ngày trước >> lock vì cá đã no mồi ngày trước.

c. Nếu bỏ qua được cá yếu tố đó mà chưa lên cá thì bạn lấy 1 muỗng hat nêm knorr quậy với nước hồ + trộn vào cơm thiu nhồi cho kỹ để nước hạt nêm knorr thấm đều vào cơm thiu.

d. Cứ như vậy mà câu.

e. Mồi này dùng để câu hugo và những hồ cá tra ăn cơm.

cauhoangct, Thanh_GK, vnhut and 3 others like this.
  7. tuannguyen_st

tuannguyen_st Thành viên gắn bó

:D:D:D:D....Sau tất cả công đoạn mà anh cuonghoangdao hướng dẫn mà cá không ăn thì lấy chuối ra câu hahahaha.....

cauhoangct, thien_loi and vnhut like this.
  8. Thanh_GK

Thanh_GK Thành viên mới

Cho em hỏi ngoài lề xíu nhé. A có bài mồi nào đánh cá trôi chép tự nhiên ở sông đập không chỉ em với ạ.

cuonghoangdao thích bài này.
  9. cuonghoangdao

cuonghoangdao Thành viên gắn bó

Trong các bài mình đăng có bài mồi chép anh Hai Lúa sông mây ấy. Bạn tham khảo
    Mồi Câu Chép! Câu Sông tự nhiên
    1- Đậu nành 4 lạng ( Rang vàng xay nhuyễn )
    2- Đậu phộng 3 lạng ( Rang vàng xay nhuyễn )
    3- Đậu xanh 2 lạng ( Rang vàng xay nhuyễn )( Có thể thay bằng hạt Kê )
    4- Cám bắp 4 lạng ( Rang vàng thơm )
    5- Cám gạo 2 lạng (Rang để nguyên thủy )
    6- Mè 2 lạng ( Rang vàng xay nhuyễn )
    7- Cám tanh nhẹ 1 lạng ( Thay cám gà 3 lạng cũng tốt < Nên sử dụng )
    8- Thóc ủ mầm ( Rang vàng xay nhuyễn 3 lạng ) Có thể thay thế = lúa ngâm thối ( Ngâm 3 ngày vớt ra phơi khô rồi rang )
    9- Gạo nếp 2 lạng ( Rang vàng xay nhuyễn )
    10- La Hán Quả 1 trái
    11- Hoa hồi 2 bông ( Có thể thay thế bằng 12 bông hoa Dạ Lan thì nhậy hơn )
    12- Cám chim Ba Vì 1 bịch ( Xay nhuyễn trộn vô )
    13- Bánh quy 1 hộp ( xay nhuyễn trộn vô )
    *** Điểm quan trọng nhất là cách rang mồi :
    Rang cháy quá thì mồi có mùi khét, cá chậm ăn. Rang chưa chín thì mồi lại có mùi tanh
    Đậu nành, đậu Phộng rang chín tới 85% rồi cho vô khăn dầy ủ đến khi nguội thì mới xay
    Ra hồ chúng ta trộn 60% mồi và 40% cám chim
    KHI XAY MỒI THÌ KO NÊN XAY QUÁ NHUYỄN

Mồi Bột Câu Cá Chép - Trắm
    :
    A.Bộtgồm có:
    -Khoai lang mậtluộtchínđểnguộivắt bỏ hết sơkhoai, sẽ cho mộtbột khoai thật mịn.

-Trộnthêm vànhồi khoai lang mậtmột ítMagarine.
    B.Cám thơmgồm Có:
    - 100 grGạorang
    - 100 grĐậu phộngrang
    - 100 grĐậu xanhrang
    - 100 grrang
    - 02 cáihoa hồi

- Tất cả05 ngũ vịtrên rang đều và trở liền tay khi rang cho tới khi tất cả đều chín vàng - để nguội, sẽ cực kỳ thơm, dả nát thật mịt hoặc xay cho mịn, thế là ta đã có một hương vị ngũ quả thật quyến rũ cho các emChépTrắmrồi.
    C.Trùn Chỉvà cuộn chỉ nhỏ:

* Nếu câu cáChép, ra tới điểm câuCháuchỉ cần lấy ít đất cho tí nước, bột cám thơm và ít trùng chỉ trộn vào nhau cho đều và thẩy xuống nước một vị trí câu thích hợp, chờ xíu cháu sẽ thấy tim bọt bên dưới nổi lên, có nghĩa là cá đang sục tim, lúc này cháu vô mồi trùng chỉ và thả vào ngay nó và chờ đợi một cảm giác rất tuyệt vời sẽ dành cho Cháu.

* Còn câucá Trắmthì không dùngtrùng chỉmà dùngbột khoai lang mậtnếu có thêmtrứng kiếnnữa là tuyệt
    * VớiBột Khoai&Trứng kiếnsau khi ve vào lưỡi câu lăn qua bộtCám ThơmCháu thấy thế nào? rất tuyệt chứ còn phải hỏi hì hì.......
    2. Dùngmồi câu3Dvà kỹ thuật câu hiện đại đó là:Câu Đài, mồi câu đã có bán tại thị trường Việt Nam.

*Rô Phithì Cháu câu bằng mồi tép nhậy hơn.
    Mồi trôi các cần thủ long khánh:
    Mồi câu trôi, mồi rô phi cũng có thể đánh trôi bạn nhé.

10. tapio91

tapio91 Thành viên mới

Hi chủ thớt,theo mình nghĩ câu cá sông tự nhiên thì tất nhiên mồi cũng thiên về tự nhiên sẽ nhạy hơn tuy nhiên chủ thớt đã muốn dùng cám câu cá tra thì mình thấy trên thị trường có cám tanh 40 đạmcám thơm pha sãn hương liệu của hãng MỒI CÂU CÁ ÔNG NĂM cũng rất nhạy đó bạn tham khảo thử xem sao.Mình nghĩ thời buổi dịch vụ tất cả đều có nhà nghiên cứu hết sẵn mình chỉ việc mua và sử dụng thui không phải lăn tăn suy nghĩ nữa kkkkk
    Tham Khảo : MỒI CÂU CÁ TRA