Câu Cá Cuối Tuần Của Mtfc.. | Page 98 | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Câu Cá Cuối Tuần Của Mtfc..

Thảo luận trong 'Ký sự, báo cáo' bắt đầu bởi 7 Toan, 11/7/16.

1. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Bấm like chơi thôi chớ ko có thích à nghen, bào gì đâu mà thấy nóng lạnh, hết cá gãy cần luôn. Phơi khô gởi qua đây mấy con đi, bên này có sầu đâu trộn gỏi nè, kêu ae MTFC họp lại rồi người ta xem xét giảm tội cho!! ;););)

2. Hiền hậu

Hiền hậu Thành viên gắn bó

Hi hi hi.....thấy anh em MTFC "làm ăn" kinh wá... bản thân cứ ru rú ở nhà chăm con ( vợ làm full time rùi !)....nhiều lúc ghiền wá cở thợ mộc... chỉ xem mấy clip câu cá trên YouTube ....cho bớt cơn ghiền .....
    Sophia 6 tháng tuổi rồi....quậy tưng luôn.....Mùa này hết cá chẽm, hết cá đục ( hiếm )...và đang mùa cá trích....thèm gỏi cá trích (tái chanh) mà chịu thua ko đi được....thứ 7- CN vợ nghỉ làm thì lo đi chợ và Windows shopping .
    Đúng là " cha già - con mọn" ha ha ha...

. image

Xin gởi lời chào và chúc sức khoẻ tất cả anh em MTFC .

3. lephong

lephong Thành viên gắn bó

gãy đọt cây daiwa hả anh

4. smallkiwi

smallkiwi Thành viên gắn bó

.Chúc mừng Bác Hiền hậu,em bé đáng yêu quá!
    .Mấy hôm bè Tuân lê ra sao ta.Để em đt hỏi cái nhé!

5. Elkun2002

Elkun2002 Thành viên mới

Thành quả của em hôm 24/11, được hơn 2 kí cá Lăn, cộng thêm 2 em cá Kết, cá Kết em vô tình câu dính thôi, bằng mồi dế. Em lên google tìm hiểu về cách câu và mồi câu cá Kết mà không thấy, anh em nào biết có thể chia sẽ giúp em với ạ. Thank! f13268702624c57a9c35 0509ef49a11d42431b0c

6. number7

number7 Thành viên gắn bó

cây bulava 2m1 bạn, gãy ngọt

7. trankha

trankha Thành viên gắn bó

câu ở đâu mà nay có cá lăng rồi bạn Elkun2002!

8. Elkun2002

Elkun2002 Thành viên mới

Trên Châu Đốc a ơi, hổm rày được tầm 20 kí rồi.kk
    Năm nay trên đây cá Lăn nhiều khủng khiếp

9. cauhoangct

cauhoangct Thành viên gắn bó

EB7D5FE1-6104-4D0F-8999-F3413F5A0207 83A39665-43B4-41A5-BE88-999BFA2A858F 2FE98FB9-4705-4465-8236-9FBA711053D1 Chiều cuối tuần. Thới An - Ô Môn

10. LuậnCT (shinichi1608)

LuậnCT (shinichi1608) Thành viên gắn bó

Bé dễ thương xinh quá,chắc e mạp mụi xin làm xuôi với a quá kakaa. Chúc bé mau ăn chóng lớn ak...

11. LuậnCT (shinichi1608)

Úi giời hắn bào tay hết cá rô phê của mình rồi hix hix

12. Hiền hậu

Thiệt ko đó.....18 năm nữa tôi đi câu trên cung trăng rồi nha....(73+18=91t) còn đâu mà bắt tay với ông xuôi trai ?

image

13. Hiền hậu

image

NHÂN DỊP GIÁNG SINH VÀ NĂM MỚI
    CON XIN CHÚC BA, ADMIN ,CÁC BÁC CÁC CHÚ VÀ ĐẠI GIA ĐÌNH MTFC SỨC KHOẺ DỒI DÀO , LÀM ĂN PHÁT ĐẠT VÀ CÂU CÁ THIỆT LÀ NHIỀU.
    CON GÁI CỦA ĐẠI GIA ĐÌNH MTFC
    SOPHIA PHAM

Last edited: 9/12/18
  14. LuậnCT (shinichi1608)

91 chị hằng chưa nhận đâu anh,fai 100 chẵn mới chịu nhận hihi...

15. smallkiwi

smallkiwi Thành viên gắn bó

@all:
    .Có ai biết bạn này đang ở đâu hông ta,lũ về tràn đồng.Lén đi câu miết hổng thấy đưa hình ảnh.Chắc là chuyến nào cũng bội thu lắm đây.
    20161029_110316

16. LuậnCT (shinichi1608)

Hic hic có mặt đệ đây. Câu kéo gì được đâu a ơi tháng nay toàn ở bv k à,ghiền muốn chết mà k có time đi luôn. Chờ a Linh hú qua Tháp 10 làm kèo vườn xoài mà k thấy gì hết à

17. cauhoangct

cauhoangct Thành viên gắn bó

Tiếp tục chiều cuối tuần (Thới An - Ô Môn) 07A0F766-AA16-4E55-A6CA-BA6B635247D9 F50550F2-B53E-49B1-8266-7BB9A569A68D

18. Hiền hậu

KHÔNG ĐI CÂU ĐƯỢC, NÊN XIN KỂ CHUYỆN CÂU CÁ CÁCH ĐÂY ......51 năm (1967)
    Chỉ là chuyện vui cuối tuần.....mong Admin đừng xoá.
    Năm đó tui 22 tuổi , nhà nghèo....( may mà học giỏi )...nên khi được đi du học hoa kỳ.... háo hức lắm......mình ở VN xứ quê mùa....( nhưng Singapore có chàng thủ Tướng LQD ao ước muốn Sing đuợc như Saigon)
    Những năm tháng đó, miền Tây mình cá nhiều như muỗi Cà Mau...dân SG muốn có cá thì ra xa Saigon chút...kiếm mấy vũng cạn...be bờ tát chút thời gian là lóc , trê, rô, lượng hốt cũng đầy xô nhỏ (5 lít), câu thì kiếm trúc làm cần....lưỡi thì tự chế....mồi thì trứng kiến, nhái nhỏ....giựt cũng mỏi tay....Bởi vậy :
    Khi đến xứ Mỹ....thú vui ham bắt cá ham câu vẫn luôn là mơ ước của tui...nhưng thấy câu máy , đi ca-nô....thấy ớn....vô lớp học , hỏi mấy thằng bạn "mẽo"... nó cười ngặt nghẹo....oh .....It's easy as, 1 2 3.
    Thế là weekend nó dẫn đi ..ngay sát cư xá độc thân....là con sông Mississippi dồi dào cá ko thua gì Miền Tây mình hỏi đó!
    Đầu tiên nó dẫn tui vô tiệm bán đồ câu (Tackle shop) , thiệt là choáng ngợp.... ( sao xứ mình chưa có (?) - lúc đó 1967).
    Mua cho tôi 1 cái cần, 1 máy PENN , dây câu và một hộp tép (to như tôm)...mịa sao nó xài mồi tép ta...xài sang quá....hộp mồi câu này tui có thể rang...ăn hai ngày với cơm...hi hi hi.
    Lái xe dù rất gần ( khoảng 1km) lại chỗ có boat ramp, mướn một ca- nô...thế là hai đứa chạy ra đảo nhỏ cách đó chừng 4-5 km....tôi phải học cách xử dụng cần câu máy...quang gần, quăng xa, quăng trúng mục tiêu, cách móc mồi, cách xử dụng chì tuỳ theo nước chảy mạnh - yếu - xa - gần v..v..

image
    Tui ở wing C - CƯ XÁ SQ độc thân (BOQ) Biloxi Mississippi Air Force Base

image
    Chỗ có chữ BOQ hồi đó toàn rủng thông, phía trái chưa có nhà cửa.

Xin tiếp kỳ sau ( Sophia đang đòi sữa ) xin tha lỗi.

Last edited: 19/12/18
  19. yakuza_japan

yakuza_japan Thành viên gắn bó

hóng hồi tiếp của bác Hiền Hậu, em thì rất thích đọc mấy thể loại review thế này

20. Hiền hậu

Chuyện xưa...kể tiếp....
    .......
    Dù được bạn học chung lớp chỉ dẫn tận tình...tui hôm đó quăng ( trong trí nhớ ) xa thì nó rớt trước mặt...gần thì rơi bên trái... nói chung là quăng chẳng đâu vô đâu.. trong khi anh bạn, thì vừa co đầu ( sợ chì cuả tui rơi trúng đầu) vừa giựt cá lia lịa...thấy ham tui kêu nó dạy buộc lưỡi câu ( hồi nào giờ mình ở quê nhà câu bằng chỉ ) giờ câu bằng cước.....sao giờ ? nhờ chỉ dẫn là đúng thôi ! - cũng nên nhớ...lúc nó hướng dẫn mình quăng...nó đâu có ngu mà móc lưỡi câu...chì là đủ để học cách quăng rùi....có lưỡi thêm vô chắc nó ngồi lo né, chứ câu nỗi gì ! Tui an ủi nó là tao sẽ thòng dây bên hông ca-nô chứ ko quăng lấy tai mày đâu.....
    Hôm đó hai đứa câu cũng nhiều mà thả lại sông cũng không ít....trên đường về, thấy trên sông có nhiều phao nổi ...cách nhau chừng 20m lại có một cái...tui hỏi thằng bạn , nó không trả lời...mà sáp vô vớt lên...trời đất..tui la lên.....l

( các bạn nhìn hình thấy hoành tráng...bến tàu, nhà cửa này nọ..là hình ảnh bi giờ cuả Google map). ....chứ hồi đó hoang sơ lắm nhe...giữa hai hòn đảo "con dê" và đảo "nhỏ" ( Goat island - Little island ) chưa có cây cầu trên xa lộ 110, càng không có sòng bài bên chân cầu...chỉ có quán bar sexy show.....mà bọn tui cũng bon chen xem cho biết.... (mịa...xem cho biết mà xem riết tới hết biết luôn - SV Việt Nam hồi đó khoảng 18 đứa....số nhiều học bay số ít học chuyên ngành communication electronic (tiền thân của Internet bi giờ)....ngưng chút nha mấy bạn....nói chuyện câu tiếp...
    Thực ra khi đã biết câu kéo ngon lành trên con sông Mississippi , tui lại mê mệt món khác...ngon lành hơn nhiều....(đừng nghĩ bậy à nha....mà muốn nghĩ...thì lát kể chuyện Mexico cho nghe..cười chết luôn!)... món khác là Blue swimmer crab ( ghẹ ).
    Hai cái đảo nhỏ xíu kể trên hồi xưa toàn cây thông....chiều thứ sáu khi nghỉ học nhiều đứa trong nhóm SV mặc quần Blue jean đi chơi, vài đứa được " ghệ" ( tiếng lóng chỉ bạn gái ) đem xe đến đón ,vài đứa tụi tui trang bị lều ngủ đêm .... qua đảo " con dê " nướng ghẹ ăn và câu cá suốt đêm vui mút mùa luôn...
    Thì đó tui nói ở trễn....thằng bạn Mỹ sáp vô cái phao nổi... vớt lên ...tui la trời...vì ghẹ nằm trỏng cả đống...hôm đó nó trút cái trap bẫy ghẹ vô ca- nô ...chừng 20 con....
    Cho nên nhóm tụi tui quen ăn nên lén ra đảo mỗi khi ghiền ăn Blue swimmer.....ai đặt bẫy bắt ghẹ mà cả 2-3 chục cái trên sông (?)... Thì ra là nhà hàng cách đó vài km... tại sao biết ?... vì có lần định ra tay ...mà chưa kịp "trổ ngón" thì tiếng ca-nô chạy tới, 6 đứa tui đang ngừng 3 ghe ...bèn dừng tay ( trổ nghề ) luôn....ngó thấy nó vớt phao ...tụi nó làm nhịp nhàng lắm luôn, ca- nô đâu thèm ngưng lại như tụi tui...chậm chút là vớt, là xốc ( cho ghẹ ra ) cứ hết phao này đến phao khác...không biết là bao nhiêu ghẹ... Zị sao còn cái nào mà tới phiên mình trỗ ngón ? Chạy ngang chỗ 3 ca-nô của tụi tui nó quay ca-nô 1 vòng đến gần tụi tôi buông một tràng ngắn gọn :
    - "Wanna blue" ? ( muốn ghẹ ko ?)
    - Oh, yes !yes...!
    - Air cadet ? right ! (SVSQ không quân hả )
    - How you know ? (Sao biết)
    - Oh !... everybody saw your T-28 in the air....( mọi người thấy T-28 của tụi mày - 1 loại phi cơ huấn luyện giống AD5-AD6 Skyraider)
    Tổng cộng 6 đứa tui không cần trổ nghề mà có được trên chục con....
    Nói nào ngay....pilot VN học ở Kessler Air Force Base vùng Biloxi cũng nhiều ngang ngửa Nam Hàn, còn mấy nước khác thì chỉ 1 hoặc 2 SV.
    ( còn tiếp )

Last edited: 19/12/18

Thế Giới Mồi Câu - mồi câu cá