Cần Giúp Đỡ Về Câu Rô Phi Hồ Tự Nhiên | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Cần Giúp Đỡ Về Câu Rô Phi Hồ Tự Nhiên

Thảo luận trong 'Người mới tập câu !' bắt đầu bởi Nguyễn Thanh Tuấn, 27/11/14.

1. Nguyễn Thanh Tuấn

Nguyễn Thanh Tuấn Thành viên mới

Chào a/e
    Chiều hôm qua mình vừa phát hiện dc 1 cái hồ tự nhiên sau khu dân cư có nhiều Rô Phi , độ sâu thì mình ko biết là bao nhiêu nhưng mà diện tích của nó thì khá rộng
    Tối qua cũng có seach google xem thông tin về loại này thì thấy có bác nói thính xã đơn giản là cám gà và cám trứng xã xuống , xin hỏi a/e ai đã dùng thính xã như vậy thì cho mình xin dc hỏi là cám trộn nước cho nhão ra hay vừa vừa để vo thành cục ném xuống ? 1 lần thả thì cục thính to = quả trứng vịt ko ạ ?

Còn 1 vấn đề này cũng quan trọng là xin hướng dẫn mình làm 1 đường câu rô phi cho cần tay 4m5
    Mình chỉ mới tập tành câu thôi , mong a/e giải đáp giúp
    xin cám ơn

2. Admin

Admin Con sen

Khu hồ tự nhiên thì xả cám trứng + cám tanh nhẹ xuống cũng có cá. Câu thì bằng cám tanh pha thêm cám trứng nhé.
    Xả thì tuỳ địa hình, xả lỏng hay đặc thì tuỳ cá. Nếu cá nhỏ thì xả loãng để đánh cá nổi, còn cá to thì xả đáy.
    Thân

3. Nguyễn Thanh Tuấn

bạn chỉ mình cách làm mồi cám câu lưỡi đơn dc ko ? trước giờ toàn câu mồi côn trùng
    cũng có lần mình thử bóp cám mà sau khi nhồi xong nó ko bám tốt vào lưỡi , cứ mạnh tay 1 tí là nó rớt ...mặc dù đã khéo léo hết cỡ
    cám thì là nhà chăn nuôi nên mấy loại cám dùng làm mồi câu đa số mình có hết

Last edited: 27/11/14
  4. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Nếu câu bằng cần tay 4,5m nên nghiên cứu kiểu câu đài đi bạn bởi vì:
    Rô phi to thường có kiểu ăn mồi rất gian manh, tín hiệu phao ko rỏ nét lắm, khó phát hiện.
    Câu đài dùng mồi bột, vừa câu vừa xả mồi dụ cá sẽ hiệu quả hơn giun hoặc côn trùng.
    bạn set đường câu theo hướng dẫn của Admin trong link này:
    http://4so9.com/threads/rap-duong-cau-theo-kieu-dai-danh-cho-nguoi-moi-nhap-mon.6665/
    Sau đó search trên Google tìm thêm kỹ thuật cân chỉnh phao (Trong topic câu tay và kt câu tay hình như cũng có mà bị lổi).
    Về mồi bột rô phi thì mua ở tiệm, or thức ăn CN cho cá chơi cũng tốt, phi ăn thì mồi thiên về loại có mùi tanh.
    Chúc bạn nghiên cứu thành công & lên được nhiều cá!!!........

smallkiwi, camaptapboi and Admin like this.
  5. camaptapboi

camaptapboi Thành viên mới

em có cây cần 3m6 nếu câu cần tay phao bắp thì đường dây nên để dài tầm bao nhiêu là vừa câu vậy mấy huynh ?

6. Admin

Admin Con sen

Dây dài bằng cần hoặc cùng lắm là hơn ko quá 50cm

camaptapboi thích bài này.
  7. camaptapboi

camaptapboi Thành viên mới

8. tuannguyen_st

tuannguyen_st Thành viên gắn bó

Đầu tiên bạn dùng một cục chặn phao, tới ma-ní phao rồi thêm một cục chặn dưới nữa, kế đến là cục chì, chì lớn hay nhỏ tùy theo dòng nước chảy mạnh hay yếu rồi tới thẻo câu. Thế thôi. Nếu bạn có hỏi thì sàng sàng gom lại một cục hỏi một lần để các tiền bối trả lời một lèo luôn hehehehe...

9. hoainambp

hoainambp Thành viên mới

Thanh Tuấn, bạn ở đâu, mình cũng đang câu tay và rất thích rô phi. Mình ở bình phước và bình dương. Hôm nào alo nhé.. 0973855155. Có thời gian rãnh mình sẽ viết bài hướng dẫn toàn tập cho bạn

Last edited: 16/2/15
    Nguyễn Thanh Tuấn thích bài này.
  10. Nguyễn Thanh Tuấn

cám ơn bạn
    nói thật mình cũng đang cần 1 bạn câu hướng dẫn ,nhưng mình ở kiên giang xa chỗ bạn
    khi nào có dịp đi phượt ngang qua chỗ bạn mình sẽ alo

11. cauhoangct

cauhoangct Thành viên gắn bó

Mình ở Cần Thơ, cũng thích câu cá rô phi giống bạn. Bạn có thể cho mình biết địa điểm đó chỗ nào không. Khi nào rãnh alo cho mình ae mình cùng đi chung nhe 0913651773

Last edited: 24/12/14
  12. Nguyễn Thanh Tuấn

mình ở kiên giang

13. cauhoangct

cauhoangct Thành viên gắn bó

Địa điểm hồ câu của bạn ở chỗ nào?

14. Nguyễn Thanh Tuấn

câu ở sông gần nhà và 1 cái hồ tự nhiên to cách nhà khoảng vài cây số ,nhưng dạo này ko đi câu ngoài đó nữa mà vào hồ dịch vụ câu ngâm với mấy anh ở xóm cho vui

15. cuonghoangdao

cuonghoangdao Thành viên gắn bó

Chào bạn, xin chia sẻ ít kiến thức nông cạn của minh như sau( rô phi bà bà nhé):
    Rô phi nếu ở ao tù, ít nước ra vào:
    Xả thì cám gà or cám chim+ bã bia
    Câu thì hên xui, thường thì mới mưa lớn xong 1 ngày mồi gì cũng ăn. còn bình thường dùng mồi rong, trùng, trứng kiến.Còn muốn câu bột thì phải xả mồi ít nhất 3 ngày, cứ mồi Định Đồng Diệu về xả cho cá quen mồi thôi.
    Gần nhà mình có 1 hồ chứa nước 16/4, ở đây rô phi bà bà khá nhiều. Thời gian đầu ít người câu, bọn này ăn rong ko ăn trùng, thấy có cá thế là nhiều người câu đến đây thì chúng ăn trùng, rong. Đến bây giờ thì chỉ ăn mồi bột, trùng thì khá chậm.
    Riêng đập tự nhiên: rô phi bà bà chỉ ăn tép thôi nhé, bột thì hên lắm mới mần được 1 em, mình thường câu các đập ở Ninh Thuận chỉ thấy chúng ăn tép. Còn bọn rô phi tép riêu thì cái gì cũng ăn.
    Còn dây câu rô phi như sau:
    Với bạn chỉ câu rô phi thì không cần cước tốt làm gì cho tốn kém.
    1. 5m dây đường kính 2.0. 10k
    2. Cục chặn cho cần tay 5k/1 bị
    3. Chì lá 2k
    4.Thanh quấn chì 5k
    5.Lưỡi không ngạnh số 02 25k/1 bị
    6.1m cước 0.17 2k
    7. Phao kim mới chơi mua phao 40k hoặc 9k thôi.
    Minh mới làm vài bộ théo câu đài nếu được mai mình chụp hình lên cho bạn dễ hình dung hơn
    Thân. Chúc bạn vui

16. Nguyễn Thanh Tuấn

Cước đó hiệu gì mà họ có bán lẻ vậy bạn ?
    Trước giờ chỉ tưởng nó bán nguyên cuồn thôi , từ lúc biết câu đến giờ cũng 2 3 tháng mình chỉ sài mỗi loại cước con khỉ 15k/cuồn
    Dạo này mình ko có đi câu tự nhiên nữa mà vào hồ giải trí câu rồi
    Cũng định áp dụng loại hình câu đài vào môn câu ngâm cần tay cá lóc , trê và rô phi hồ dịch vụ...không dùng mồi bột mà dùng mồi sống như trứng ong , dế nhũi hoặc giun
    Có gì mai bạn rãnh cho mình xin ít tấm ảnh xem tham khảo nhé
    Cám ơn rất nhiều :)

Last edited: 24/12/14
  17. cuonghoangdao

Hình mình chụp khá mờ, tạm lấy 1 số hình ảnh bên thế giới câu cá. Đây là cách cột đầu cần.[​IMG]

Cách cột thẻo câu.
    Đây là những hình ảnh mình học bên chuyên mục cần tay của mấy anh em diễn đàn Thế Giới Câu Cá. Chúc bạn có 1 đường câu như ý

18. cuonghoangdao

Cước mua lẻ chẳng biết hiệu gì. Nếu quan tâm câu đài bạn có thể mua cước DMV cuộn 50m giá 120k. Mình thì đang sài cước này
    Cước Varivas 50M: SUPER ESTER 50m: 0.170 giá 170k loại này mình mua ở Shop Quỳnh Chi ngoài Hà Nội. Câu rô phi theo mình ko cần những loại này đâu.
    Mua lẻ 10k 5m được rồi.
    Còn 2 loại dây kia câu trôi, chép là chính.

19. Nguyễn Thanh Tuấn

cước 2.0 là 0.20mm à bạn ?
    nếu mà câu chủ yếu là cá trê , lóc , rô phi hồ thì nên sài loại lưỡi nào tốt ? (cá tầm 1kg -> 3kg)
    mình sài hộp lưỡi trung quốc số 13 cũng bị quác lưỡi mấy lần rồi

20. cuonghoangdao

Mình thì sài lưỡi ko ngạnh NIXING số 2 lấy cá nhanh ,có bán tại TUẤN HÀNG XANH 25K 10 LƯỠI, đánh chép trôi, rô phi đều tốt. Nhưng nếu câu trê, lóc thì nên sài lưỡi có ngạnh hàm ếch( Phần thân lưỡi vuông vuông 1 tý). Cước 2.0 là 0.20mm nhé. [​IMG]
    Câu cần tay nên chọn lưỡi tốt tý, giá khoảng 20-25k 1 bị 10 lưỡi tránh trường hợp quát lưỡi tiếc lắm. Thân