các anh cho e hỏi chút kiến thức đơn giản với | Câu lạc bộ câu cá 4so9

các anh cho e hỏi chút kiến thức đơn giản với

Thảo luận trong 'Người mới tập câu !' bắt đầu bởi osscar, 9/9/11.

1. osscar

osscar Thành viên mới

các anh cho e hỏi chút kiến thức đơn giản nhé

tình hình là em mới vừa tập câu cá, mà ko biết cách câu,:( các anh cho e hỏi là lúc cá nó cắn câu thì mình coi cái phao rồi mình kéo mạnh 1 cái hay là kéo từ từ vào vậy mấy a:confused:? và làm thế nào biết cá đã bị dính câu vô miệng thế? vì có khi nó chỉ ngậm miếng mồi vào miệng và chưa dính câu thì mình giực nó bị súc ra. :mad:

và tư vấn dùm e luôn là nên dùng cân câu máy nào vậy mấy a, 1 loại cần máy đơn giản để câu cá đc là ok rôi....

vì chưa đi câu lần nào hêt...nên cám ơn các anh chỉ day.....thanks all :)

2. Admin

Admin Con sen

Tổng quan thế này:
    Mồi của bạn hình tròn (nếu là mồi bột) và to hơn lưỡi câu hoặc sẽ ôm sát lưỡi câu (nếu câu bằng mồi tôm, trùng, hà). Khi cá cắn mồi, nó có quyền bơi vòng quanh ngó, rỉa một góc bất kỳ hoặc đớp cả cục mang đi. Khi ấy, bạn nhìn thấy phao báo cá cắn (nhưng chưa rõ là nó ngậm cả cục hay ngậm 1 góc) thì sẽ giật mạnh 1 cái. Xác suất cá dính vào lưỡi chỉ từ 10-20% (bạn cứ nhìn tỷ lệ cái lưỡi và cục mồi mà xem). Để tăng độ dính cá, dân câu ta chế ra lưỡi chùm nho (nhiều lưỡi) hoặc bom câu cá hoặc tối thiểu cũng 2 lưỡi trên 1 dây câu để giả sử không dính lưỡi này cũng dính lưỡi kia. Rồi đúc kết kinh nghiệm là cá con sẽ kéo mồi làm phao thụt rất nhanh (như trẻ con háu ăn vậy) còn cá lớn thì điềm tĩnh hơn (làm phao chìm từ từ). Rồi lại cá nhấp nhả rỉa mồi sẽ làm phao chìm nổi có nhịp điệu, rồi cá ngậm cả cục mồi nổi lên làm phao bềnh nằm ngang... Giật cá nói chung là phải cảm nhận từ chính bạn cộng với các kinh nghiệm nêu trên. Chỉ cần chậm nhịp chừng nửa giây, tác dụng hay kinh nghiệm đều coi như vứt đi hết. Do vậy cần phải đi câu nhiều và chuyên tâm khi câu là vậy. Nói ví von như kiếm thủ, thân và kiếm phải hợp nhất thì mới phát huy được sức sát thương lớn nhất (giống truyện kiếm hiệp quá hehe)
    Cần và máy nào là phù hợp thì phải xem cái túi tiền của bạn rồi mới nói chuyện được. Nếu mới câu và cũng không nhất thiết phải quá hoành tráng thì cứ mua cần TQ, máy TQ cỡ chừng 300k cả bộ mà dợt cho thoải mái đi để rút kinh nghiệm. Nhớ chọn cần đừng quá dài (từ 2,1-2.7m là vừa), nên chọn cần đặc hoặc 2 khúc mà bỏ qua cần thụt để thân cần chịu được các cú va đập, kéo mạnh khi dính rác của một người còn non kinh nghiệm.
    Thân

3. MrDat

MrDat Thành viên mới

Cá khi cắn câu sẽ có 1 trong các hiện tượng sau
    Phao nhấp nhô rồi chìm hẳn: lúc phao vừa mất hút thì bạn so dây (quay cho dây hơi căng nhưng đừng căng thẳng ra là được) rồi sau đó giật 1 góc 45~70 độ là đã shok cá
    Phao chìm đột ngột không nhấp nhô: có thể do con cá vướng dây, đè dây làm phao chìm ( cái này đánh thường rất ít khi trúng, trùng cũng chỉ dính shok vào thân cá) hoặc cá nhát ôm mồi bỏ chạy. Bạn chỉ việc so dây cho căng và giật nhẹ (giật mạnh có thể bay cả phao chì lưỡi vào mặt do dây căng) là tự shok lưỡi rồi quay vào là xong
    Phao nhấp nhô rồi nổi lên cao: có thể do cá ăn hoặc cá nhỏ rỉa mồi đẩy mồi lên cao làm cho phao nổi. với hiện tượng này bạn vẫn đánh được nhưng tỷ lệ dính cá chỉ khoảng 50~60%
    Phao nhấp nhô nhiều lần mà không chìm: cá con rỉa mồi hoặc cũng có thể là khủng long ăn nhát, cá lớn thường rỉa mồi nhiều lần để kiểm tra mức độ an toàn trước khi ăn (cá chép cũng mút mút nhiều lần nhưng phao nổi lên mới đánh được). bạn nên chờ cho phao lút hẵn hoặc di chuyển ngang thì đánh. Nếu sau một thời gian nhấp nhô rồi im lun thì có lẽ cá đã rỉa hết mồi, bạn nên quay vào để thay mồi mới

Chúc bạn mau tiến bộ và có nhiều cá

MrDat

4. osscar

osscar Thành viên mới

cám ơn anh addmin và anh MRDAT nhiều:), nghe 2 anh nói mà thấy cách giực để cho cá cắn câu khó gì đâu, chậm chút thì bị nó ăn mất mồ:(i, mà nhanh thì ko dính lưỡi. sẽ cố gắng nghiền ngẫm ,hi vọng là sẽ làm đươc...:)

5. truongmt

truongmt Thành viên mới

Nếu bạn mới tập câu thì nên câu tay trước cho lấy cảm giác trước rồi hãy chuyển sang câu máy sau. Thân

6. Lý Phú Tại

Lý Phú Tại Thành viên mới

Hahaa zậy nè:
    - Thấy phao nhấp nhẹ chuẩn bị tư thế
    - Nhấp mạnh hoặc kéo phao chạy, chìm...giật phặt 1 cái, lực vừa tay tùy loại cá và loại mồi, loại cần đang dùng
    - Giật rồi kéo từ từ vào, cá to quá xả ben ra quậy nó đuối rồi dìu vào.
    - Cá vừa cứ thế mà kéo. Cá bị giật ko dính lưỡi mới là lạ, giật quá cá sứt mép chạy mất( tra giật mạnh, chép giật nhẹ)
    - Ra hồ quan sát và tự học là ok nhất.

7. Học_Câu

Học_Câu Thành viên mới

Nhân câu hỏi này, cho mình hỏi thêm nhé mọi người?

- Nếu gặp phải hugo (sau khi mình đóng mới biết) thì xả mobin biên độ (nhiều, vừa, ít) như thế nào?
    - Khi xả mobin cho cá chạy mệt thì mình kết hợp dìu,quay máy hay kéo lên ra sao?
    - Cá lên gần bờ rồi xử lý ntn?
    .....
    Mình còn ít kinh nghiệm, mong được các bạn thành viên chia sẻ!
    Thân.

8. MrDat

MrDat Thành viên mới

Trúng hugo bạn nên xả mobin ra sao cho khi bạn quay dây vẫn vào mà cá vùng chạy ra được là ok
    Nôm nà là bạn quay 5 vòng thì dây vào được 2~3 vòng thì ok (trong lúc quay mobin vẫn kiu re re đều là ok) như vậy tránh được tình trạng cá phi nước đại nổ dây

Bạn kéo căng dây xong hạ đầu cần quay dây cho căng xong dở cần lên 1 góc 45~50 độ, sau đó tiếp tục hạ cần thu dây (luyện tập sao để cần mình hạ đến đâu dây căng đến đó là ok nhất, đường để dây chùng nhiều quá cá sẽ nghĩ nó có khả năng thoát được sẽ càng vùng chạy nhiều hơn, nhất là cá chim chùng dây nó khép miệng được nó cắn đứt thẻo)

Kéo cá vào gần bờ bạn nên nhờ người lấy vợt vớt hộ, nhúng toàn bộ khung vợt xuống nước rồi kéo cá lại từ từ (nhớ là từ từ chứ đừng tham cá xiết mobin ép nó vô thì một đứt dây hai gãy cần đó) nó thấy vợt sẽ cố vùng chạy nữa không cần vội cứ từ từ dìu nó cho mệt đến khi ngóc đầu lên vợt sẽ dễ hơn

Chúc bạn thành công

MrDat

Last edited by a moderator: 10/9/11
  9. Học_Câu

Học_Câu Thành viên mới

Mình rất cám ơn Mr Đạt.
    Đúng là mình phải tự luyện tập mới thành thạo được.
    Cách đây 1 tuần mình đang ngồi chờ thì thấy dây rút căng, liền đóng cá, mình kéo thì thấy rất nặng, mobin kêu è è ( do mình để mobin ko chặt). Mình cố nhất đầu cần lên và quay máy nhưng quay không được, mình cố gắng ghì mạnh, cương với con cá và ra sức kéo máy thì thấy có con tra nó nổi lên 1 chút( thấy mỏ), mình thấy nó nên hơi lơ đãng, nó kéo tiếp quay è è, nhưng cuối cùng mình cũng quay nó vào được.
    Có điều mình không hiểu là 1 thẻo dính vào miệng con tra và 1 thẻo bị đứt dây, phần bị đứt là cước 45mm ( mình buộc lưỡi bằng nhợ cacbon siêu bền khoảng 30cm).
    Vậy mình hỏi là:
    Có phải con tra đó nó làm đứt dây không ( nếu phải thì bộ phận nào của nó có thể làm vậy với cước 45m)? Hay có 1 con Chim nó ăn nữa và cắn nuốt luôn thẻo ( vì trước đó mình đã câu được con chim >3kg)? Hay lý do nào khác?
    Thân.

10. MrDat

MrDat Thành viên mới

Có thể co con chim trước để lại vết tỳ trên thẻo cước nên khi dánh mạnh làm đứt sợi cước, ngoài ra còn có thể có nhiều nguyên nhân khách quan khác và phải xem chỗ đứt như thế nào nữa, đứt ngay gần chỗ tóm lưỡi thì có thể là nguyên nhân nêu trên còn nếu đứt ở đoạn giữa thì có thể do vướng, mình cũng từng bị sảy 1 lần vụ thẻo cước câu cá tra như vậy, đang kéo vào ngon thì đứt cách lưỡi khoảng 5cm dù là thẻo mới tóm từ nguyên cuộn cước mới mà không tìm được nguyên nhân.

Răng cá tra cũng có thể mài đứt thẻo cước vì cấu tạo như tờ giấy nhám vậy, bữa nào đi câu bạn rờ thử miệng cá tra sẽ rõ

trường hợp cuối cùng là 1 lúc dính vừa tra vừa chim nhưng con chim cắn đứt dây trước chỉ còn con tra thôi

vài dòng chia sẻ

MrDat

11. osscar

osscar Thành viên mới

à các anh cho e hỏi là mình quăng cần câu xuống mà cá ko ăn mồi thì khoảng bao lâu mình mới xã mồi và thay mồi mới vậy?

12. Học_Câu

Học_Câu Thành viên mới

Cám ơn Bạn Mr Dat đã chia sẻ. CHúc bạn cuối tuần vui vẻ. Tối nay mình ghé LTR câu thử mồi mơi nè. Anh e trên 4so9.com dưỡng sức đại chiến sn tại Hải Long Vương hết rồi. hi hi.
    Mong tối không mưa.
    Thanks again MrDat.
    Thân.

13. MrDat

MrDat Thành viên mới

Tối nay có độ nhậu gùi nên không ra LTR chơi được, hơi tiếc.
    To Osscar: bạn câu hồ dịch vụ thì khoảng 15~20p thì nên thay mồi một lần, đừng hà tiện mồi quá vì mồi ngâm lâu sẽ rã (cám, cơm..) hoặc mất mùi (trùn, dế...) cá sẽ chậm ăn, với lại trong hồ chỗ nào cũng có cá mà, bạn đổi chỗ có khi vừa quăng xuống cá nó lụm liền ấy chứ

Chúc 2 bạn câu được nhiều cá

MrDat

14. 837834

837834 Thành viên mới

Bạn ơi, thời gian xả mồi và thay mồi mới phụ thuộc vào độ rã của mồi. Bạn thử vo 1 viên mồi thả vào ly nước và canh giờ bao lâu thì rã hết. Biết thời gian rồi thì cứ thế đúng giờ thay mồi khác thôi!

15. 837834

837834 Thành viên mới

Bạn ơi, vì bạn câu máy nên phải xem bạn câu con gì mà ứng xử cho thích hợp!
    Các bác trên này câu toàn tra, câu tra nếu mất phao thì giựt thật mạnh cho xóc lưỡi vào miệng cá.
    Ngược lại, nếu câu mè thì mất phao cứ thong thả quay từ từ vào. Anh nào thất mất phao mà trợn mắt giật cho mạnh thì chỉ lên được...cái mỏ con cá thôi. Thế là dưới hồ lại có một "thằng" sứt môi hehehe ^_^

Thế Giới Mồi Câu - mồi câu cá