Cá Trôi Ăn Mồi Rất Khôn | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Cá Trôi Ăn Mồi Rất Khôn

Thảo luận trong 'Sự kiện' bắt đầu bởi Thanh_GK, 10/4/17.

1. Thanh_GK

Thanh_GK Thành viên mới

Em/Cháu chào mọi người. Trước giờ e/cháu thích đi câu cá trôi tự nhiên ở lòng hồ trị an, nhưng mấy bữa nay e/cháu thấy cá nó ăn kỳ quá. Phao cứ thụt lên xuống rất nhẹ và có cảm tưởng như con cá ăn rất nhát. Có lúc thấy phao im không còn tín hiệu em giật lên thay mồi thì gặp ngay cá lớn đóng sốc dòng được xíu thì bị ra. Em dùng lưỡi đôi thẻo siêu biền 1.5 câu chạm đáy. Mọi người có kinh nghiệm xử lý trường hợp này thì chỉ giúp em/cháu với. Tiện đây mọi người có bài mồi ủ tự nhiên nào đơn giản hiệu quả cho cá trôi tự nhiên mách giúp em với. Em/cháu cảm ơn mọi người ạ.

2. Thanh_GK

Thanh_GK Thành viên mới

Các bác/a/chị ai có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ giúp em/cháu với ạ. Em/cháu cảm ơn mọi người.

3. Khiemq7

Khiemq7 Thành viên gắn bó

bạn thử bà này nhé:
    Khoai lang luộc bóc vỏ xay nhuyễn 1kg,
    2 viên pho mai bò cười.
    4 viên bơ pháp or bơ newzilan,(1 viên bơ to bằng 2/3 cục phô mai) ko xài tường an nhé,
    6 viên c vị chanh con nhộng 500mg
    4 viên bcomlex (nhà thuốc tây nhé)
    trộn đều xong đem đánh luôn, trôi to ăn nhát, phao nhấp nháy, bềnh nhẹ, tụt 1cm, thì múc nhé, nước sâu thì cần giật dứt khoát với lực bật cần mạnh, thậm chí là bằng 2 tay. giật mạnh khác với giật cho bay lên trời bạn nhé, mục đ1ch là đủ lực để lưỡi đâm xuyên qua bộ phận của cá. cá to nước sâu mà giật thiếu lực là ko xuyên đâu, khi đó mà dòng thì rất dễ sảy cá, đánh cần tay thì dùng cước thẻo tầm 2.-2.5 chứ ko cần thẻo dây dù đâu, buộc dây chun co dãn (mua ngoài tiệm đồ câu) vào đuôi cần, cá kéo mạnh thì buông cần ra lấy dây mà dòng cá. cá trôi khoảng 3kg sẽ mất khoảng 15p với cần tay chừng 4h

4. yakuza_japan

yakuza_japan Thành viên gắn bó

Có thể tại cụ dùng thẻo siêu bền nên cá nhát ăn, chuyển qua thẻo cước đi nó sẽ dạn ăn hơn đó. Nếu đánh thiên nhiên như cụ nói thì dùng thẻo cỡ 1.5 đến 2.0 loại fluorocarbon test ~3kg và trục DMV 2.5 đến 3.0. Dùng cần tay 4.5m từ 4h~6h thêm dây bảo hiểm ở đuôi cần nữa là ok thôi. Mình đánh thiên nhiên cũng thường dùng bộ này, trôi hàng 3kg trở lại bắt tốt mà ít khi phải thả dây bảo hiểm.

Thanh_GK, longhaiit and smallkiwi like this.
  5. Khiemq7

MDV dây có màu trắng ko bạn, mua chỗ nào, mình ko thích màu đỏ, cảm giác nó lộ liễu quá

Thanh_GK and longhaiit like this.
  6. yakuza_japan

Theo mình biết thì dây DMV ko có màu trắng thì phải, nếu cụ sợ cá nó nhát thì có thể làm thẻo dài >30cm và dùng dây nhỏ tí cỡ 1.0 hay 1.2 thôi. Mình thấy đa số dân câu đài đều dùng trục DMV và bản thân mình dùng thấy vẫn khá ổn

Thanh_GK and longhaiit like this.
  7. Khiemq7

1.0 va 1.2 inch hay mm ha cu, em toan dung 1.6 or 2.2 mm,chu 1.0 mm em ko thay co ban

Thanh_GK thích bài này.
  8. Cơ Long An

Cơ Long An Thành viên gắn bó

Hôm nào rãnh xuống em câu nha anh có điểm mới câu ngoài sông nước lớn ròng hôm kia người ta lên chép 4k9, cá nhiều nhưng câu không ăn chờ cao thủ xuống :))

longhaiit and Thanh_GK like this.
  9. yakuza_japan

Dây 1.0 thì đường kính nó là 0.165mm, còn 1.2 thì đường kính là 0.185mm lực test tĩnh đối với dây tốt thì nó cũng cỡ ~3kg rồi. Giờ em câu hồ dịch vụ chơi giải trí thì dùng cần 3.6m 7h dùng trục 1.5 và thẻo 1.0 thôi. Hình như cụ lớn tuổi hơn em thì phải, em năm nay mới có 32 cái xuân thôi:p. Cụ có thể cho em xin cái số phone của cụ đc ko, hôm nào rảnh rỗi anh em cafe hay câu kéo cho vui. Giờ thì em ít thời gian rảnh lắm khoảng 2 tháng nữa thì chắc là có time nhiều hơn. Số đt em 0985.255179

10. Thanh_GK

Thanh_GK Thành viên mới

Em cảm ơn a nhé. Anh cho em hỏi là bơ pháp và bơ newzeland nên dùng hiệu gì ạ? Anh cho em cái tên được không a.
    Hiện tại em cũng hay dùng khoai lang mà hơi khác anh. Em làm theo công thức sau:
    - 1 kg khoai lang hấp chín.
    - 2 viên beroca + 5 viên c500 vị cam
    - nửa hũ sữa chua ko đường
    - 50g bơ nauy
    Ủ mồi 2 tiếng ở ngoài sau đó cho vào ngăn mát tủ lạnh. Em cũng có cảm tưởng hình như mồi ko thơm và ko nhạy lắm. Cảm ơn anh đã gợi ý giúp em.

Last edited: 17/4/17
    longhaiit thích bài này.
  11. Thanh_GK

Thanh_GK Thành viên mới

Hiện tại em đang sài thẻo dù siêu bền 1.5 thẻo dài chừng 20cm. Bữa có mua cuộn fluorocarbon 0.37 mà thấy dây nó cứng quá nên ko sài. hihi chắc phải chơi dây nhỏ lại rồi. Thank a nhé

12. Khiemq7

hehhe, well, anh nay vừa tròn 40 cái mùa xuân, 0918336695, q7 luc nào cũng được, giờ hành chính vì làm ở đó, còn nơi khác thì alo trước nhé

Thanh_GK thích bài này.
  13. Khiemq7

dây 0
    dây 0.37 thì cá tra nó còn ko thik nữa là cá chép khà khà...chép thì tối đa 0.26 thui, câu mới nhạy

Thanh_GK thích bài này.
  14. Khiemq7

Ko biết bơ nauy nó thế nào, chứ bơ pháp và newziland thì thơm lắm, với pho mai nữa thì mình cũng muốn ăn chứ đừng nói là cá,heheh... như trên cũng được nhưng nên cho thêm 1 sữa chua nữa, nếu bơ ko cảm thấy thơm thì cho 1 muỗng cafe tinh sữa, đảm bảo thơm lừng ngay. nếu giàu có thì sử dụng thêm 1 lon trứng kiến, loại bỏ hết kiến chỉ để trứng, khi nào câu bóp nát trộn vào, nếu nhão thì dùng bánh mỳ khô xay nhỏ trộn cho hết nhão, vừa câu.
    đúng kiểu như trên thì trôi to sẽ ăn trước...ehheheh và có khả năng dính phi bà bà. chúc may mắn, hôm nào đi câu cho anh câu ké với
    mồi này ko ủ hay trộn trước nhé, khoai lang xay sẵn trộn đồ 2 tiếng trước khi câu là ok, hiệu quả anh test vài lần rùi, chỉ có điều làm mồi này hao tiền thui heheheh

Thanh_GK thích bài này.
  15. Thanh_GK

Thanh_GK Thành viên mới

Dạ. Em cảm ơn a ạ. Tại e thấy nhiều trường hợp cá ăn đóng cần chưa kịp làm gì thì đã bị một cái "bưng" đứt thẻo nên em hơi lo xa ấy mà. hihi. Mà e cảm nhận hình như lịnk to cá nó chậm hơn người ta.

16. Thanh_GK

Thanh_GK Thành viên mới

Em tìm trên mạng thấy bơ newzeland co nhiều loại lắm, không biết cụ thể là loại nào ạ (bơ động vật hay thực vật), a có thể cho e tên của loại bơ đó không ạ. Vì e chưa sử dụng bơ này bao giờ nên không biết loại nào là phù hợp. Cảm ơn a nhiều.
    A nói đúng rùi, lúc mới trộn nó thơm lắm muốn ăn luôn. Mà trộn xong bỏ tủ mát vài ngày tự nhiẹn nó không còn thơm ngon như lúc mới trộn nữa. hihi. Vậy là em có thêm kinh nghiệm mới rồi. Cảm ơn a nhiều nhé. Em ở gia kiệm - thống nhất - đồng nai, quanh năm chỉ câu kéo quanh lòng hồ trị an mé huyện thống nhất. Nếu a có dịp nào về gần đó vào cuối tuần thì cứ alo cho e. sdt e là 01682519410. Em tên Thành 30 tuổi.

Last edited: 18/4/17
  17. Khiemq7

Ở Sài gòn anh hay ra mấy shop như 24h hay shop and go, đại loại là siêu thị mini mới có, chứ chợ ko thấy bán, nó là bơ lạt thực vật, anh hết rùi nên ko nhớ tên của nó, để hôm nào anh mua up hình em xem. Ko nên ủ nhé, ủ sẽ lên men chua, mất mùi. còn nếu chơi bài ủ thì kiểu khác, chỉ ủ khoai thui, lúc nào xuống đó ae trao đổi. heheeh anh hay câu ở sÔNG mÂY NÊN ngay sát nhà em đó.Chỗ câu có mát ko?xe oto vào được ko???

18. Thanh_GK

Thanh_GK Thành viên mới

Ẹc vậy là trước giờ em làm sai bài, hèn chi hay bị móm. Cảm ơn a đã khai sáng cho em nhé. Vì chỗ câu là mé quả đồi có cây nên buổi sáng thì mát còn buổi chiều mặt trời hướng thẳng mặt sẽ nắng. Nếu đi oto thì phải để ở ngoài không vào sát được, còn xe máy thì có đường mòn trên quả đồi đi vào chỗ ngồi câu luôn ạ. A có nghe núi cúi chưa? Chỗ em câu cũng gần chỗ đó. Hiện tại nước lòng hồ chỗ đó vẫn còn cao nên chỉ có điểm đó câu được, khoảng một tháng nữa nước rút xuống nhiều thì nhiều chỗ câu hơn. hihi.

lephong thích bài này.
  19. lephong

lephong Thành viên gắn bó

Bơ na uy nhãn hiệu anh dùng là gì. Nếu là bơ Edile thì nó là mỡ cá voi. Muốn nó thơm thì anh đun chảo trên bếp cho nóng tắt lửa rồi cho bơ vào chảo đủ nóng bơ tan thành nước mùi thơm hơn bơ pháp và newzilan nhiều.

20. Thanh_GK

Thanh_GK Thành viên mới

Mình dùng bơ edible người ta bán lẻ từng hũ nhỏ, mình để vậy vô mồi luôn chứ không đung nóng lên như bạn nói, có thể đó là nguyên nhân khiến mồi không được thơm. Thank bạn nhé.

lephong and longhaiit like this.