Cá Bè Trang | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Cá Bè Trang

Thảo luận trong 'Câu cá biển' bắt đầu bởi xuan_vinh, 8/10/17.

1. xuan_vinh

xuan_vinh Thành viên tích cực

[GÓC TỰ GIỚI THIỆU]

Em tên là Trang, do dòng họ em quen sống thành bè lũ nên giang hồ gọi em bằng cái tên thân mật là Bè Trang (hồi đầu năm nay bọn liều báo gọi nhầm tên của em với bọn hàng xóm hay ăn giựt khác có tên là Bè Quỵt) Em đến từ quê hương miền biển, từ miền Trung đến miền Nam đều có mặt tụi em. Ở khu vực Côn Đảo thì bọn em hay ghé đến nhiều nhất từ tháng 08 âm lịch tới tháng 02 âm lịch năm sau .

IMG_20171004_102024

Trang em sinh sống chủ yếu ở tầng lửng và tầng mặt ở biển. Tụi em rất thích ăn cá sống, nhưng gần đây do cá mồi ở biển cạn kiệt nên bọn em đói quá đành phải ăn đỡ mấy con cá bằng kim loại có tên là jig

FB_IMG_1507370812478

Trang em có đặc điểm rất dễ nhận biết là mình dẹp, thon dài, màu trắng, ửng xanh lá cây và vàng ở gần lưng, trên mình có thêm vài chấm tròn. Chắc vì vẻ đẹp đó mà dân bên Tây gọi bọn em bằng cái tên khá đẹp là Queen fish (cá nữ hoàng). Tuy có vẻ ngoài khá đẹp, thân hình thon gọn, tập thể dục bơi biển hàng chục cây số mỗi ngày nhưng không hiểu sao bọn Trang của em thịt lại nhạt và bở, còn thua cả mấy con mụ Bống béo ú tối ngày nằm một chỗ trong hang!

Thật vậy, so với mấy con mụ Bống béo ú có giá trị vài trăm đến cả triệu đồng 1 kí thì bọn Trang em được mấy thím hàng cá mua với cái giá bèo bọt chỉ vài chục ngàn đồng. Nghe người ta nói thì: bọn Trang của mày chỉ phơi khô và làm mắm thì còn ăn được! Hic, đúng là hồng nhan bạc phận mà. Tuy giá trị thấp nhưng đa số mấy anh cần thủ đẹp trai, súng to lại rất khoái chinh phục bọn Trang tụi em.

20171007_170155

Để chinh phục được bọn Trang em lên ghe, mấy anh cần thủ phải có được mấy bộ súng ống coi được, chớ yếu quá là bọn em phăng 1 phát là đi cả chì lẫn chài nhé. Cách chinh phục tụi em cũng đơn giản thôi, nếu là mồi sống thì lựa mấy con cá ngân hay cá đổng to, khỏe, đẹp móc 1-2 lưỡi trên lưng rồi canh nước chảy thả xuôi theo chừng 30-40m nước là gặp bầy tụi em. Còn dùng jig thì cứ 4-5 anh thả mồi xuống biển rồi giật lên xuống liên tục như mấy thằng bị giật kinh phong là tụi em mò tới cắn thôi!

Khi bọn Trang em đã ăn mồi thì làm sao chinh phục được bọn em lại là chuyện khác. Nếu kéo mạnh quá thì dễ đứt dây hoặc quác lưỡi, còn nếu nương tay kéo nhẹ quá thì bọn em bay lên khỏi mặt nước tự gỡ lưỡi ra luôn nhé! Chính vì những cú bay lên khỏi mặt nước này này mà tụi em được mấy anh cần thủ rất thích. Khi lên ghe thì tụi em bị đối xử rất "dịu dàng" : đầu tiên là ăn nguyên cái móc vô lưng, kế đến là ăn mấy cú táng vào đầu bằng khúc cây trên ghe đến nổi trào máu họng! Hic hic

FB_IMG_1507370832397

Trên đây là đôi lời giới thiệu về bọn Trang tụi em. Mấy anh nào chưa chinh phục được tụi em thì tranh thủ đi nhé, sắp vô mùa gió chướng biển động, khó đi săn tụi em rồi. Hãy yêu Trang, hãy kéo Trang bằng cả tấm lòng

2. tuannguyen_st

tuannguyen_st Thành viên gắn bó

Vui đó Vinh, đọc cười ăn sáng không nổi luôn...:D:D:D...

3. Tinhcuoi

Tinhcuoi Thành viên mới

Pai đăng nhập like pa

4. Admin

Admin Con sen

Phản đối à nha:
    - Bè trang nướng giấy bạc, hấp hành gừng ăn cũng ngon bá cháy.
    - Bè trang làm khô cá mặn, ăn còn chất hơn cả cá trét.
    Sao lại chê bè trang em vậy anh.
    Hix

5. ledinhhung

ledinhhung Thành viên tích cực

bánh canh bè chang là số 1 đấy, bè chang chiên xốt cà là hết cơm.

Nhưng phải công nhận bài viết rất hay và vui nhộn, thank tác giả

6. xuan_vinh

xuan_vinh Thành viên tích cực

Em nạo thịt cá bè trang thành chả rồi vò viên lại nấu ngót cũng bén lắm các bác à.

tuannguyen_st and Admin like this.