Bến Tre Ngày Hội Ngộ | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Bến Tre Ngày Hội Ngộ

Thảo luận trong 'Miền Tây Fishing Club' bắt đầu bởi smallkiwi, 13/6/16.

1. smallkiwi

smallkiwi Thành viên gắn bó

Với thời tiết mùa này như các bạn cũng biết, mưa giông, hành lý, dụng cụ câu, thùng đựng cá+ và nạn rải đinh.......Vẫn không làm nản chí chúng tôi. Những người anh em với niềm đam mê câu cá và dã ngoại. Mong đến mất ngủ, hồi hộp như đi....hỏi vợ. Mục đích được gặp gỡ,tiếp xúc với những anh em các vùng. Số nhiều đã gặp nhau trong những chuyến đi trong quá khứ và đặc biệt với những anh em do điều kiện xa xôi. Tuy chỉ mượn internet làm cầu nối nhưng ngày gặp được mặt nhau lại thổ lộ những tình cảm nhưng qua ánh mắt, cử chỉ ngỡ như người thân trong gia đình ở xa lâu lắm mới về thăm nhà. Thật tiếc vì thiếu một số anh em gặp nhiều trên diễn đàn nhưng không được gặp trực tiếp trong dịp này.
    -Đồng Tháp > Bến Tre, tương đương 100km
    -Cần Thơ > Bến Tre, tương đương 100km
    -Bình Phước> Bến Tre, hơn 200km
    -Sài gòn > Bến Tre, tương đương 100km
    ..........
    .Như nội dung đã được thống nhất trước và trong những bài viết của topic (Bến Tre khai trương hồ tuduy, gặp gỡ......) nên sáng sớm thứ bảy có 1 nhóm từ nhiều vùng đã đến Bến Tre, sau khi cafe nhóm đã đến khu Khách sạn dừa, nơi dây có mố cầu vốn dĩ là bến của Phà Hàm luông cũ.
    Cầu Hàm luông đã làm xong hồi tháng 4/2010, khởi công hồi 17/01/2006 nối liền Bến Tre và Trà Vinh, Sóc trăng thật thuận lợi cho giao thông đi lại và phát triển kinh tế cho các Tỉnh thuộc khu vực này. Sau cafe đã tập kết tại đây và "tác chiến" đến chiều. Mố chân phà này đã được 1 Cty khách sạn, nhà hàng tiếp nhận, do vậy 1 khách sạn 4 sao được mọc lên và giáp mố cầu được qui hoạch thành khu đi bộ, cafe sạch sẽ với đường đi, lan can bảo vệ rất bài bản. Chính vì vậy vào câu họ thu....40,000/tiếng cho 1 cần câu. Hhahaha!Hợp lý thì cũng hợp lý nhưng bất hợp lý thì cũng có vẻ ngồ ngộ!! Điểm này anh em gọi vui là: Câu cá khách sạn 4 sao.

20160611_191719
    Chập tối vài anh em từ Saigon xuống và sáng thứ bảy nhóm Đồng tháp gồm: Hùng; anh Đô; Vnhut cùng phụ huynh và f2; f3 đem theo ghita. Đêm trước 1 cây, tổng có tất cả 2 cây đàn khiến cuộc giao lưu càng thêm nồng ấm.
    20160611_191734
    Songcantho chuẩn bị củi lửa.
    20160611_192015
    Người áo trắng quạt than (Nam) sorry mình lại quên tên anh, chỉ nhớ khúc nhạc anh hát: Ba tôi trồng khoai lang, đào lên thấy khoai mì, thật là điều vô lý....la lá la la.......). Cả nhóm cười chảy cả nước mắt cùng đoạn bài hát sau của của anh Bảy hát về.....cọng rau muống.
    20160611_192946
    Do có việc nên anh về trong đêm làm em nhớ đến đoạn của Hồ Xuân Hương với tác phẩm Thiếu nữ ngủ ngày có đoạn: Quân tử dùng dằng đi chẳng nỡ. Đi thì cũng dở, ở......không xong. Đòi hát 1 bài trước khi về nhưng em ghi nhận đến 4 bài anh mới từ biệt. Điều này chứng minh sự gắn kết và tình cảm rất thân mến!
    20160611_192936
    .Cá trê của hồ
    20160611_193016
    Tuân Lê nhào vào bếp chuẩn bị cho món lá ớt hiểm lẩu nhúng với cá lòng tong nè. Mắm chua chấm bần, khế, chuối chát cho chính Tuân đem từ quê nhà lên với anh em theo slogan của nhóm MTFC: Cây nhà lá vườn, ai có gì đem đó thật ý nghĩa.
    20160611_193056
    20160611_195325
    Đi đâu, về đâu thì ẩm thực luôn là 1 trong những yếu tố quan trọng. Thiệt tình em mới ăn món này lần đầu tiên. Cảm giác ngọt lự và mồ hôi như tắm trong suốt buổi tiệc (3 chiến binh còn lại kéo dài tận 3g sáng). Tuân ơi, khi nào được ăn nữa Tuân à!!!Món này phải đúng vào những cơn mưa đầu mới có lá non.
    20160611_195301 Nhúng mớ này vào lẩu. Món này Nhân Bến tre có hướng dẫn rằng: Sáng sớm đái vô là rút ra liền. Kkakakaka
    20160611_195309
    20160611_195336
    .Châm gà ướp xả thơm phức
    20160611_195404
    Thịt đà điều chính tay của phucdongthap chế biến (Hổng biết phải vậy hông vì thấy phucdongthap có đi chung với Thiên nga và bạn của Thiên nga), đem đến góp vui.
    20160611_193132

.Tác giả đây
    20160611_193118
    .Tuduy đang làm cá, tôm câu được để bỏ vào lẩu.
    20160611_195349
    .Người nhóm lửa, người làm cá, người bưng bê tự phục vụ nhóm gây không khí thân thiện biết bao. Anh đến từ đâu, anh làm nghề gì, anh bao nhiêu tuổi không quan trọng lắm. Vào tiệc hòa mình, ấm cúng đến lạ kỳ.
    20160611_195416
    20160611_234132
    .Nhập tiệc
    20160611_234514
    .Ngoài câu cá thì ngón ghita của anh Bảy thật rõ rãng từng câu, từng chữ trong lời ca.Những ca khúc tình cảm của Trịnh Công Sơn; Vũ Thành An, nhạc đỏ, nhạc vàng và cả những bài nhạc chế được lần lượt, lần lượt. Bài hát nào kết thúc cũng được vỗ tay, cổ vũ nhiệt tình. Ngoài trời mưa dầm khiến bầu không khí càng thêm lãng mạn và miên man. Càng về khuya càng thấm thía ý nghĩa của những lời nhạc, đặc biệt là nhạc tình cảm. Và khi bạn hát một bài tình ca là bạn đang muốn nói về cuộc tình của bạn. Giao lưu hình thức này có vẻ tiện lợi hơn trong trò chuyện vì nó không gây ồn ào cho xóm giềng. Những thập niên 90 về trước đâu đâu cũng vậy. Tuy nhiên dạo này dàn nhạc âm thanh quá lớn ở những buổi tiệc. Xã hội là thế, dựa vào công nghệ quá nên dần dần sở thích này bị mai một. May mắn gặp được những "hàng còn sót lại" mà thôi nhỉ!
    20160611_192041

.Hồ câu về đêm
    20160611_201035 .Cần thủ địa phương
    20160611_201027
    .Thi thoảng vẫn lên cá tra trọng lượng tương đối
    20160612_082809
    .Hồ câu vào sáng chủ nhật
    20160612_084213
    .Anh Bảy đề pa với màn rê lóc.Mặc dù mồ hôi đầm đìa với nhứng cú lặn, bơi nổi, lững.Vài loạt tăm đuổi theo nhưng không có cú táp nào ngoạn mục.
    20160612_084438
    .Anh Hoàng Heneiken cũng vậy. Vui là chính
    20160612_084449
    .Nhái treo, nhái đùm đều potay.
    20160612_110547
    .Sau ít giờ giao lưu câu cá nhóm lại tụ họp
    20160612_110557
    20160612_110606 .Và tiếng đàn, lời ca lại vang lên rôm rả cả một góc nhỏ. Anh saysay vẩn ngồi yên và gật gù cho dù.....mất điện.Kkakaka
    (Từ trái qua: Saysay, anh Đô, phucdongthap; Hoàng Heneiken; Hiệp Cần Thơ và Tuân lê)
    20160612_111111
    .Em cũng tranh thủ ké 1 tấm.
    20160612_113437
    .Tàu ngầm hồi đó mỗi lần câu được đem lên là đập cho bầm dập,hất hủi nhưng giờ đây nó là một món ăn tuyệt hơn thịt gà nhờ um sả.
    20160612_113447
    .Mưa từ 12 g đến tận 2g vẫn không ngớt. Do phải về để an toàn trong di chuyển và dưỡng sức sang thứ hai đầu tuần cho công việc tốt hơn nên anh em tạm chia tay. 6g cùng ngày mặc dù mưa nhưng qua đt, tin nhắn đều biết anh em các vùng đều trở về nhà an toàn, kết thúc 1 chuyến giao lưu thật ý nghĩa.
    .Cảm ơn tất cả các anh em đã bỏ thời gian tham gia chuyến giao lưu này. Đặc biệt cảm ơn bạn Tuduy đã nhiệt tình hướng dẫn,phục vụ nhóm trong suốt 2 ngày qua. Có điều gì không phải xin vui lòng bỏ qua.
    >>Em xin ngừng gõ(chứ hổng phải ngừng bút). Chúc anh em mạnh khỏe, thành công trong công việc và đừng quên câu cá khi rảnh rỗi thời gian.Kkakaka
    >>Cảm ơn các anh em đã xem bài!

2. 7 Toan

7 Toan Chủ nhiệm MTFC Staff Member

Thêm một chút nha... Anh áo trắng sọc xanh là Phúc Gò Vấp... Đọt ớt hiểm có trái ớt dín theo, cá lòng tong làm lẩu.
    Của Trucnamnhan, còn Phucdongthap món chân cá sấu ướp chao, muối ớt, ko phải Đà điểu...
    Món mắm cá linh, chân gà ướp xả ớt của Tuân Lê Vĩnh Long.. Ngon lắm các bạn ơi..hì.hì.

3. Votiendat1988

Votiendat1988 Thành viên gắn bó

Thật là tiếc thiệt là tức đến phút 90 bị bể kèo qua ko đc dòm mồi nhậu cùng a em bằng hủ xa gần và quan viên hai họ ta nói nó vui huhu

4. LuậnCT (shinichi1608)

LuậnCT (shinichi1608) Thành viên gắn bó

Hic không khí ấm áp, thân thương 1 cách lạ kỳ. Bỏ dở 1 cuộc vui cùng ae ròi...toàn đặc sản vùng miền làm thèm quá a 7 ơi...

5. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Cũng lâu chưa gặp lại A Phúc!!
    Thank a Linh đã chia sẻ!
    Và rất vui khi được gặp gỡ giao lưu cùng các AE gần xa trước nay chỉ biết qua dđ mà chưa gặp mặt, các AE phía SĐ gửi lời cảm ơn mọi người và cảm thấy thật vui vẻ, hào hứng khi được tham gia chuyến này!!
    Bài viết còn p2 chứ hả A Linh, còn nhiều khúc tưng bừng lắm mà: :p:p:p:p!!..........

Last edited: 13/6/16
    Tu Duy, thien_loi, songcantho and 9 others like this.
  6. phucdongthap

phucdongthap Thành viên gắn bó

Bài viết rất rất hay nhưng còn thiếu 1 người mà tác giả mãi mê viết nên không nhớ ra..!Người này hết sức nhiệt tình với cái lẩu ớt hiểm,hát rất vui và là tay trống có hạng nhất trong hồ lúc đấy,lúc nào cũng cười tươi,nhí nhảnh,xì tin và có hai cái gì mà anh Ba Nhơn nói đẹp nhất các bác còn nhớ không các Bác..??Nói đúng nguyên văn có thưởng kakakaka.!Buổi giao lưu kết thúc tốt đẹp và anh em hạ cánh an toàn.Cám ơn bạn TuDuy và tất cả anh em Bến Tre hết sức vui vẻ và nhiệt tình.Nhờ đi Bến Tre mà mình câu được điểm câu 4 sao hehehe.Qua diệp giao lưu này em cũng hân hạnh biết được một Tiên Tửu mà có diệp em xin bái làm sư phụ mới được..!Anh 7 ơi!Ta lại chuẩn bị cho kế hoạch kế tiếp nữa nhé kakaka..!

7. smallkiwi

:rolleyes:

8. anhhailua

anhhailua Thành viên mới

đã quá mấy anh ơi.dịp sau xuống câu rô nha a Phúc (áo trắng).E áo đen hôm thứ 7

9. Trident17

Trident17 Thành viên gắn bó

Dà áo trắng đây ạ... Gởi anh em vài tấm hình minh họa.

Điểm câu lý tưởng sáng thứ Bảy. Cám ơn em Ngô Vinh. Tiếc là hôm nay nước quá ròng không như ý...
    IMG_20160611_093513

Cao thủ câu Nhị. Chỉ bằng hai lưỡi đơn nho nhỏ, anh liên tục giựt xốc cá tại tất cả các bộ phận trên cơ thể, dĩ nhiên trừ miệng cá, dù mồi anh trộn rất thơm và hồng....
    IMG_20160611_153333

Cám ơn chủ xị Tư Duy, cám ơn CLB trưởng 7Toàn và các anh em vì một chuyến đi quá vui.

10. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

Chào Anh Phúc! A vẫn khỏe & chuyến BT vui vẻ hở Anh?! Nghe P nói anh có xuống mà em qua sáng CN Anh về mất rồi, nghe AE kể đêm trước có Anh vui lắm!!
    Hôm qua mưa quá trôi luôn cái này của A tới ĐT òi, chừng nào A mới xuống đưa em nó về đây Anh ơi?!!!:p:p:p... DSC04164

11. phucdongthap

Dân Đồng Tháp câu mừ....!Không phải dạng vừa vừa đâu ah kakaka..!

12. smallkiwi

.Quyết định: Tạm giữ tang vật,không cần biên bản.Yêu cầu chủ nhân đến tận nơi nộp phạt và đem về.
    .Chi phí lưu kho mỗi ngày được tính bằng 1 xị rượu đế(loại ngon)
    .Đã ký và đóng dấu bằng củ KHOAI MÌ.Kkakakaka!

13. Trident17

Trident17 Thành viên gắn bó

Hehe cuối tuần này xuống luôn Nhựt ơi. Ông smallwiki đi làm chứng nha...

14. vnhut

vnhut Thành viên gắn bó

"Dân Đồng Tháp" làm pà kon cười muốn sập cái nhà sàn của TuDuy!:D:D:D....Tưởng ko ăn câu là ko chết, đưa cái mông vô đè đè ta cũng lụm mày luôn:D:D:D:D!!!!...........

15. 7 Toan

Đúng là hai cần thủ Đồng Tháp y chan nhau, câu cá thả lại hồ tìm cảm giác, nên ko câu miệng sợ cá bỏ ăn..
    Trình độ cở đó mới ghe chứ..( Bảy sợ có người hỏi cần thủ ở đâu đây.? Thôi đi chổ khác cho nó lành.!!!)

16. boysaigonhot

boysaigonhot Thành viên tích cực

Cảm ơn Chú 7, Bác Tư Duy và tất cả Anh/Chị/Em, rất mong có dịp được tiếp tục họp mặt như thế này, quá đã!!!

17. tuannguyen_st

tuannguyen_st Thành viên gắn bó

Xin cho tuannguyen_st hỏi, Ông Nhựt là Ông nào trong hình vậy:):):)????

18. Pun

Pun Thành viên gắn bó

Vui quá trời luôn. toàn món ngon . A nào làm món lẩu đọt ớt hiểm có thể cỉ em cách làm không? nhìn thèm quá ah.

19. 7 Toan

Nhựt ĐT ngồi bên tay phải 7 cầm máy chụp ảnh đó Tuấn ơi..! Nhựt có nhắt là chưa gặp em lần nào..!?

Last edited: 13/6/16
  20. phucdongthap

Anh không tham gia chế biến nhưng anh có thể hướng dẫn em như thế lầy...!
    Món lẩu chua cá lòng tong đọt ớt hiểm..!
    Thành phần gồm :
    1/ Đọt ớt hiểm non mới đâm chồi có cài trái ớt non 1 kg,tùy số lượng người tham gia(cái này khuyến cáo hái nhà người ta vì sẽ ăn chổi chà trước ăn canh chua nhe hahaaa)
    2/ Cá lòng tong 1 kg làm sạch
    3/ Thơm,cà,giá,bắp chuối bào,xả,củ hành tím,VV..rau mùi tùy từng vùng
    4/ Phụ kiên làm chua;Trái bần,xoài,me..vv ..tùy sở thích.Gia vị.đường,muối.nước mắm,bột ngọt....!
    Cách chế biến.
    Xả băm nhuyễn và một ít ớt với củ hàng tím băm.Cho vào nồi cùng 1 ít dầu ăn đảo lên cho thơm,cho nước vào.Nước đã sôi ta cho đường vào tùy số lượng nước lẩu thế nào,bần,me hay xoài vào làm chua,muối,ít bột ngọt,nước mắm nêm vừa ăn,độ chua thanh mặn ngọt vừa phải,cho thơm,cà chua vào tắt bếp cho rau mùi vào.Thế là ta có nồi nước lẩu tự chế rồi.Cho ra bàn nồi lẩu để ở giữa bàn,nước mắm đồng dằm ớt cay cay,nồi lẩu sôi rồi ăn tới đâu cho cá và đọt ớt vào,giá cho vào chén cùng 1 ít bắp chuối chờ sẵn.Đưa hổn hợp ấy vào miệng năm năm....húp cái nước cái roooẹt hít hà......Ôi hương vị cai nồng ngọt giòn tan trong miệng nóng cả ruột gan.....!!!Có bác nào nuốc nước bọt không vậy mấy bác??????????????hahaha...làm vài cút rượu cho ấm lòng những ngày mưa lạnh các bác nhỉ....!

Cám ơn bác Trúc cho anh em thưởng thức món ăn này...Có gì thiếu bác bổ sung thêm nhe...!hehe.